Thảo luận Trải nghiệm Windows 10 trên Probook 450 G2

Thảo luận trong 'Máy Tính: Tin Tức - Đánh Giá Sản Phẩm' bắt đầu bởi Trần Bảo Minh, 27 Tháng tám 2015.

1. Trần Bảo Minh Thành viên

Windows 10 được Microsoft giới thiệu chính thức từ 29/7 vừa qua, được đánh giá là một cuộc cách mạng của Microsoft, với rất nhiều nâng cấp và thay đổi đáng giá giúp tăng cường hiệu năng và cải thiện trải nghiệm người dùng so với Windows 8.1. Tuy nhiên cho đến thời điểm hiện tại không phải tất cả các máy tính sau khi nâng cấp lên Windows 10 đều hoạt động ổn đinh. Một số máy tính, laptop sau khi nâng cấp lên Windows 10 gặp tình trạng máy chạy không ổn định, giật lag hoặc bị stress HDD dẫn đến tình trạng HDD luôn ở trạng thái fullload 100% v.v..

Trên tay của mình đang có một chiếc laptop HP Probook 450 G2 phiên bản mới nhất, là dòng laptop Business phổ thông của HP, vì là dòng laptop Business nên sẽ được hãng support tối đa về mặt kỹ thuật, driver và phần mềm được hỗ trợ đầy đủ từ Windows 7 tới Windows 10. Hôm nay mình sẽ cài đặt Windows 10 và kiểm tra độ ổn định của Windows 10 đối với chiếc máy HP Probook 450 G2 này.
    Cấu hình máy:

CPU Intel® Core™ i5-5200U Processor (3M Cache, up to 2.70 GHz)
    Memory 4GB DDR3 Bus 1600 Mhz
    HDD 500GB 5400rpm Hard Drive
    VGA Intel HD Graphics
    Display 15.6 inch Led backlit display HD (1366 x 768)
    Driver DVD±RW Double Layer
    Other Webcam, Card Reader, HDMI, USB 3.0, LAN, FingerPrint
    Wireless 802.11 a/g/n + BT 4.0
    Battery 4 Cell Lithium-ion
    Weight 2.1 Kg
    SoftWare Free DOS
    Xuất xứ Brand new 100%, Hàng Chính Hãng, Bảo Hành Toàn Quốc 24 tháng
    Khác Black - FP

Phiên bản Windows 10 mình sử dụng là bản chính thức mình tải trên site của Microsoft, toàn bộ driver mình tải trên website của HP.
    Có 2 cách để cài đặt Windows 10, là cài trực tiếp hoặc Updrage lên từ phiên bản cũ như như Windows 7, Windows 8, Windows 8.1, tuy nhiên theo mình thì cài mới 100% sẽ mang lại độ ổn định cao nhất cho máy và tốn ít dung lượng ổ cứng hơn nên trong thử nghiệm này mình cài mới 100% từ USB.
    Toàn bộ quá trình cài đặt diễn ra trong khoảng 15 phút, sau khi cài đặt hầu hết tất cả driver đều được nhận dạng, tuy nhiên để đảm bảo máy chạy ổn định thì mình vẫn cài các driver cần thiết từ chính trang chủ của HP.

Sau khi cài đặt, tất cả driver đều được nhận diện đầy đủ, máy không gặp tình trạng giật lag, hoạt động mượt mà, đặc biệt là tình trạng fullload 100% HDD không xảy ra.

Mình tiếp tục cài đặt các ứng dụng cần thiết hằng ngày và sử dụng trong 2 ngày, tuy nhiên máy vẫn hoạt động ổn định và không xảy ra hiện tượng gì bất thường. Như vậy có thể kết luận là HP Probook 450 G2 với các bản driver chính thức từ HP hoạt động rất ổn định trên Windows 10, những bạn nào đang sử dụng mẫu laptop này có thể yên tâm nâng cấp lên Windows 10 rồi nhé [​IMG]
  2. tranphu_12

tranphu_12 Thành viên

Được Like:
    0
    ngon nhỉ, bữa giờ đắn đo và cũng không có thời gian. Để rảnh lên luôn :gach:
  3. toivannho

toivannho Thành viên

Được Like:
    2
    Chào Bác!
    Cho tui hỏi tí, bác chay win 10 trên em 450G2 có bị hiện tượng khởi động chậm không?
    Mình update từ 8.1 lên, và lúc khởi động không được nhanh. Máy load Win xong rồi đen ngòm tầm 20s-30s. Sau đấy mới load "User" (win10). Cả quá trình khởi động cũng mất 2-3 phút. Tất nhiên trong lúc sử dụng thì máy chạy êm ru.
    Mình đã disable những app không cần thiết trong startup (Task Manager), tắt Firewall nhưng cũng chẳng nhanh lên được tẹo nào.
    À! mình có cài thêm HP Client Security để dùng fingerprint.
    Nhờ bác tư vấn thêm cho tui làm sao để tăng tốc độ khởi động với. Tks Bác nhiều
  4. Trần Bảo Minh

Trần Bảo Minh Thành viên

Được Like:
    2
    Do win 10 update rất dễ bị lỗi nhe bạn, bạn cài mới win 10 sẽ nhanh và khỏe hơn rất nhiều đấy
  5. herotica

herotica Thành viên

Được Like:
    1
    em cũng bị y chang bác, update lên máy bị thiếu driver rất nhiều và chạy cực chậm. Đọc bài này mới biết cách xử lý, hehe, đa tạ bác thớt.
  6. fbkeyboard

fbkeyboard Thành viên

Được Like:
    2
    êu, con HP này cài mới up lên có vẻ khỏe nhỉ, chứ con Asus của em, up mới lên vẫn chạy khá chậm, không nhận dc 1 số driver, chán.
  7. Trần Bảo Minh

Trần Bảo Minh Thành viên

Được Like:
    2
    Bác down bản mới nhất về, cài mới lại lần nữa xem sao, em xài 2 con 1 Dell, 1 HP, vẫn ngon chán mà. Ah mà hiện tượng lỗi của bạn như thế nào vậy ?
  8. toivannho

toivannho Thành viên

Được Like:
    2
    bác cài như thế nào vậy ạ? Máy có báo lỗi gì không ?
  9. fbkeyboard

fbkeyboard Thành viên

Được Like:
    2
    em cài bằng usb bác ơi, máy ko báo lỗi gì nhưng chạy khá chậm, bi lag nữa. Nản Asus quá.
  10. Trần Bảo Minh

Trần Bảo Minh Thành viên

Được Like:
    2
    Coi lại USB, đổi USB khác xem sao. mà máy Asus cũng ay bị lỗi vặt lắm, mỗi lần cài win là cực khổ với nó ghê luôn. Sau này em né hẳn thằng Asus.