Truyện, E-Book đọc bằng Repligo (Cập nhật liên tục)

Thảo luận trong 'S60/S80/S90: KIẾN THỨC & KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi heen, 1 Tháng bảy 2004.

1. TheOne

TheOne Thành viên

Được Like:
    280
    Hai quyển sách kế tiếp là Tôn Tử Binh Pháp và Thuật xử thế của người xưa. Mình thì rất thích nhưng không biết trên diễn đàn có ai thích đọc loại sách này không nhỉ.

Các file đính kèm:

cuopbien7c thích bài này.
  2. TheOne

TheOne Thành viên

Được Like:
    280
    Tiếp theo là hai tập truyện về nghệ thuật sống đây.

Các file đính kèm:

lechi and tom71312 like this.
  3. heokhi

heokhi Thành viên

Được Like:
    0
    hoan hô bác the one

tui rất thích chuyện của bác. mong bác tiếp tục. tui dang tìm chuyện bố già mà không thấy. mong được giúp đỡ
  4. TheOne

TheOne Thành viên

Được Like:
    280
    Thanks bro đã hưởng ứng. Tiếp theo là chuyện bố già đây

Các file đính kèm:

5. TheOne

TheOne Thành viên

Được Like:
    280
    Lại chuyện Bố già nữa đây. Up bằng dial up lâu quá nên phải up từng cái một.

Các file đính kèm:

thichduthu thích bài này.
  6. TheOne

TheOne Thành viên

Được Like:
    280
    Thôi để hôm khác mình có ra dịch vụ thì up tiếp. Anh em đọc đỡ nhiêu đó vậy. Up kiểu này mấy bác chửi câu bài thì khổ. Anh em nào có thì share cho mình với.
  7. T_love_T

T_love_T Thành viên

Được Like:
    7
    Cái link để down repligo convert thì file đó bị hư rồi. Mấy bạn nào muốn down thì nhấp vô link này sẽ down ngay về máy.http://vietnamaudio.com/zuzi/repligo.rar . Sau khi down về. , bạn down phần key của anh thaothucSG , ở trên để đăng kí. Là dùng ok.
  8. T_love_T

T_love_T Thành viên

Được Like:
    7
    Hí hí nhấp ko đc thì copy nguyên cái link đó vô address là đc hà.
  9. yenkhue

yenkhue Guest

Cho em tham gia với các bác nha, em cũng thích đọc truyện lắm các bác ạ. Em mới convert mấy truyện ngắn đăng trên báo Tiền Phong về đây. May nhờ có cái chương trình của bác thaothucsg và sự hướng dẫn chỉ bảo của các bác chứ không thì em cũng chẳng biết phải làm sao để đóng góp cho vui...

Các file đính kèm:

thanhdv thích bài này.
  10. yenkhue

yenkhue Guest

Xin phép các bác em được tiếp tục ạ...Giờ thì em xin gửi mấy truyện ngắn đăng trên báo Tuổi Trẻ Chủ Nhật mấy số gần đây. Mong các bác góp ý cho em.Xin đăng trích đoạn giới thiệu cuốn Nhật ký Mã Yến trên báo Tuổi Trẻ nhé, may ra giúp được mọi người có hứng thú đọc sách.

Đọc Nhật ký Mã Yến:

Nhật ký đòi quyền sống của những con người nhỏ bé

[​IMG]TT - Cuốn sách không có cốt truyện, không hấp dẫn, không có văn chương. Nhưng cả châu Âu đã xôn xao vì nó, âm vang ngược trở lại đất nước Trung Hoa mênh mông. Đó là Nhật ký Mã Yến (*) - nhật ký của một học sinh tiểu học 13 tuổi. Đất nước Trung Hoa mênh mông, vĩ đại có 1 tỉ 200 triệu dân, có nền văn minh sông Hoàng Hà - Dương Tử chói lòa, đất nước Trung Hoa đã vào WTO, đã tự phóng tàu vũ trụ, sắp trở thành cường quốc kinh tế thế giới...

Trong đất nước ấy có một khu vực đất đai khô cằn, dân cư thưa thớt là khu tự trị Nội Mông, trong Nội Mông có huyện Ninh Hạ cũng nghèo tương tự, và trong Ninh Hạ có thôn Trương Gia Thụ nhỏ xíu của những người Hoa theo đạo Hồi. Mã Yến, 13 tuổi, sống với bố mẹ và em trai ở đó.

Cũng như cả thôn, nhà Mã Yến sống với thu nhập bình quân đầu người không đến 100 tệ/năm (khoảng 190.000 đồng VN!), với trạng thái thường trực là cảm giác đói và rét, với mơ ước giản dị là được nhìn thấy cha mẹ ở nhà vào mùa đông, và với khao khát cháy bỏng là được đi học.

Tất cả câu chuyện của Mã Yến chỉ xoay quanh chuyện thèm được đi học, muốn được no trong lúc học và mơ tuần sau, tháng sau, năm sau cha mẹ lại tiếp tế đủ đồ ăn và đóng đủ học phí để đi học.

Cô bé viết nhật ký để ghi lại những công việc hàng ngày của mình, những quan sát thầy cô bè bạn, nỗi đau đớn nhục nhã vì đói đến tái xanh cả người mà không vay bạn cùng lớp được một cái bánh bao, niềm nhớ nhung thương xót cha mẹ đến quặn cả ruột khi dưới cái rét 10 độ âm mà cha mẹ vẫn phải lặn lội ngoài hoang mạc để kiếm rau phát thái (facai) về bán cho người giàu ở thành phố ăn cho “cung hỷ phát tài” (**).

Nhưng bất chấp tất cả, Mã Yến vẫn đến trường. Và đó mới chính là bài ca tuyệt vời về khát vọng làm người, về nghị lực sống của những con người nhỏ bé.

Một phóng viên nước ngoài đến Ninh Hạ tìm hiểu cuộc sống của người dân, cán bộ xã dẫn đi vòng quanh, xem qua loa và nói những lời hoa mỹ về mức sống khá giả tưởng tượng của nhân dân. Bà mẹ mù chữ của Mã Yến không thể chịu đựng được nữa. Bà vùng lên, chạy về lấy cuốn nhật ký của cô bé ra dúi vào tay người phóng viên: “Sự thật không phải thế. Tôi không biết nó viết gì vì không đọc được, nhưng trẻ con thì bao giờ cũng nói thật, hãy đọc rồi sẽ biết”.

Và thế là tất cả bắt đầu: Nhật ký Mã Yến được in và giới thiệu ở Pháp và châu Âu, được biết đến ở Bắc Kinh, trẻ em Pháp mở chiến dịch giúp đỡ Mã Yến, quyên tiền giúp Mã Yến đi học, Mã Yến được sang Pháp, được lên Bắc Kinh. Mã Yến lấy tiền nhuận bút lập quĩ giúp các bạn cùng cảnh. Cuộc đời Mã Yến sang trang. Mẹ Mã Yến đã được đi học để viết thư cho con gái: “Con gái yêu...”

Nhưng vẫn còn hàng chục Mã Yến trong thôn Trương Gia Thụ, hàng ngàn Mã Yến trong huyện Ninh Hạ, hàng triệu Mã Yến ở Trung Quốc và hàng chục triệu Mã Yến trên trái đất này. Bởi vậy mà Mã Yến đã mơ làm phóng viên để đi khắp nơi, phát hiện ra những Mã Yến khác, để giúp các cô bé ấy được tiếp tục sống và mơ ước học hành...

THU HÀ

* NXB Hội Nhà văn 2005

** Facai chỉ là một loại rau dại mọc ở vùng cận hoang mạc nhưng vì nó đồng âm với “phát tài” nên cả người Trung quốc mới giàu ở lục địa lẫn người Hong Kong đều say mê. Một đĩa rau facai trên bàn ăn khách sạn Hong Kong có thể lên tới 500 tệ (gần 1 triệu đồng VN)

Các file đính kèm:

tammaichitam321 thích bài này.