Tự tin với Nokia Lumia 930 cùng đi tham dự tiệc cưới.

Thảo luận trong 'Góc Review' bắt đầu bởi BinhDa, 14 Tháng bảy 2014.

1. BinhDa Super Moderator

Ngày nay có rất nhiều thiết bị từ điện thoại tới máy tính bảng được trang bị các camera máy ảnh khá tốt, không còn khoảng cách quá xa với các thiết bị máy ảnh và máy quay chuyên dụng. Ở mảng ứng dụng công nghệ thì mạng xã hội như Facebook cùng các tính năng bổ trợ cho camera, đặc biệt tính năng chia sẻ hình nhanh trên điện thoại qua mạng WiFi/3G nên hầu như ai cũng thích dùng điện thoại chụp hình. Bởi với nhu cầu bình thường cho các tiêu chí như mang xã hội ấy thì đầu tư vào một chiếc điện thoại tích hơp camera chừng 5 đến 8 chấm là đủ “bá đạo” trên Facebook rồi, vì giá thành dễ chịu hơn so với máy ảnh chuyen dụng và sau hết là sự tiện dụng “mọi lúc mọi nơi” trên những chiếc điện thoại ấy.

1. Nổi bật với thiết kế.

Ở đời có câu “nhìn mặt mà bắt hình dong” thì mặc dù nó không đúng hoàn toàn nhưng ở đây nó cũng làm mình hãnh diện nổi bật, khi vừa đem chiếc điện thoại chuẩn bị tác nghiệp thì mấy anh em bạn thân trong nhóm đã ấn tượng và mượn ngay để “khám và phá”. Mình không cần phải giải thích gì thêm nhiều ở phần thiết kế kiểu dáng này, vì đã có rất nhiều bài viết đã làm rất tốt về phần này nên mình xin bỏ qua phần này đỡ mất thời gian của bạn đọc.

Hình ảnh được chụp Nokia Lumia 930.

Ở những thành phố trung bình khá như Biên Hòa và khi gặp các sản phẩm smartphone mới ra mắt thì bạn bè xung quanh những ai yêu công nghệ đều rất hứng thú, do đó mình đã tranh thủ chưa tới giờ làm lễ cưới thì mình cũng đã làm 1 bàn OFFLINE mini tại ngay nhà hàng tiệc cưới Susê luôn.

2. Tự tin mà tác nghiệp với Nokia Lumia 930.

WP_20140712_11_33_31_Pro.jpg WP_20140712_12_12_50_Pro.jpg WP_20140712_12_35_34_Pro.jpg Hình ảnh được chụp Nokia Lumia 930.

Phải công nhận một điều khi cầm mốt sản phẩm đẹp về kiểu dáng mà tốt về camera nên mình tự tin đứng sát bên sân khấu, mà tự tin chụp hình và quay lại những khảnh khắc đáng nhớ của cô dâu chú rể trong ngày trọng đại này. Như bạn đọc đều biết các đĩa video đám cưới thường mất khoảng một vài tuần mới chính thức đến được tận tay gia đình cô dâu chú rể, nhưng mà người tham dự đặc biệt là người biểu diễn thì ai cũng muốn được xem lại càng sớm càng tốt. Chính vì thế mà sự kết hợp giữa điện thoại đẹp camera tốt + WiFi/3G và Youtube(*) đến Facebook, sẽ làm được nhiều người cảm thấy vui vẻ và công nhận tuy smartphone không chuyên nghiệp bằng máy ảnh/máy quay phim nhưng nó sẽ hơn ở chỗ đáp ứng nhanh nhất.

3. Mang lại lợi ích cho mình và người khác.

Với một camera tốt và một bộ nhớ trong khá lớn nên việc chụp hình và quay phim cũng thoải mái nên mình nhận luôn việc là “phó nháy” cho buổi tiệc cưới luôn, với nhiệm vụ chụp hình và chia sẻ hình ảnh cho bạn bè vì hầu như ai cũng thích mình được trong rõ nét và trung thực qua camera ấy. Mình ghi điều này không có nghĩa hoàn toàn là những smartphone khác chụp hình không bằng Nokia Lumia, mà đơn giản nguyên tắc chung thì cá nhân người chụp hình thì sẽ không có gương mặt mình trong hình tập thể. Còn đem điện thoại mình đưa cho người khác thì sẽ hơi ngại đối với những ai đang sở hữu camera tầm trung, chưa kể đến nhiều vấn nạn xung quanh đến việc trộm cắp có thể xảy ra bất cứ lúc nào khi chỗ tiệc cưới có phía trước là đường lộ nên dễ tẩu thoát.

Hình ảnh được chụp Nokia Lumia 930.

Điều cuối cùng là việc bạn bè sẽ được dịp xem lại những tấm hình/video clips khi được chia sẻ trực tiếp qua Facebook chẳng hạn, hoặc chia sẻ trực tiếp qua các máy khác qua hỗ trợ kết nối WiFi Direct, Bluetooth, Email, … giúp cho ảnh được tốt hơn rất nhiều vì không bị nén qua Facebook. Nếu anh em bạn bè cả nhóm mà có tăng phụ sau tiệc cưới như đi uống cà phê hay tới nhà bạn nào đó chơi thì có thể trình chiếu luôn những hình ảnh và video clips đó lên TV qua công nghệ DLNA (nếu TV hỗ trợ).

*** Thử chất lượng quay video clips trên Nokia Lumia 930. Vui lòng chọn chế độ phát Full HD 1080 nhé để xem chất lượng tối đa ở đường truyền internet tốt.

Nhận xét nhỏ.

Theo nhận định cá nhân thì mình bấy lâu nay vẫn có thói quen là dù đi tham dự các buổi tiệc cưới hỏi hay sinh nhật hoặc ăn nhậu, rất hạn chế mang thêm bất cứ thứ gì ngoài bóp đựng tiền và giấy tờ cùng với người bạn đồng hành là smartphone. Trừ khi có những buổi lễ hay những sự kiện nào phải công nhận là quá lớn hoặc đi du lịch xa với những cảnh vượt qua khả năng đáp ứng của camera trên smartphone của mình , chẳng hạn như chụp tổng thể các cảnh quan rất xa và chụp những sự kiện mà ánh sáng tới chủ thể vừa xa vừa thiếu ánh sáng thì mình mới nghĩ ngay tới các thiết bị chuyên dụng.

Bài viết là mình viết theo góc nhìn cá nhân đam mê chụp hình smartphone nên có thể hơi “cuồng smartphone”, mong các bạn đọc đừng ném đá mình quá và xin cảm ơn các bạn đã quan tâm theo dõi bài viết của mình.

Hình ảnh và bài viết.
    BinhDa - GSM.VN
    anton and 0936262616 like this.

2. 0936262616

0936262616 Thành viên

Được Like:
    23
    930 được nhiều trang đánh giá tốt ge.gét nhất là phần mềm
  3. hungle1905

hungle1905 Thành viên

Được Like:
    44
    Vừa ra mắt đã dính lỗi màn hình.
  4. BinhDa

BinhDa Super Moderator Staff Member

Được Like:
    3,341
    Theo như mình biết chỉ là lỗi nhẹ phần mềm và đã có cách khắc phục rồi mà.
    Bạn vào cài đặt->Màn hình->Cấu hình mà sắc->Điều chỉnh->sắc thái->kéo nút màu trắng ấy về xanh lá cây.