Xin giúp Tư vấn cách chọn mua xe đẩy cho bé

Thảo luận trong 'Trò Chuyện Tổng Hợp' bắt đầu bởi phieudu21p14, 2 Tháng ba 2015.

1. phieudu21p14 Thành viên

Xe đẩy cho bé có ghế ngồi êm ái và an toàn là nơi các bé yêu có thể nằm chơi thư giãn hoặc là vật dụng hữu dụng cho cho mẹ khi đẩy bé đi chơi, du lịch. Bạn cần lưu ý đến một số vấn đề khi chọn lựa xe đẩy cho bé
    Xe đẩy em bé loại nào tốt trên thị trường?

Hiện thời trên thị trường có xuất xứ khá đa dạng. Các sản phẩm từ Trung Quốc có giá thấp, khoảng từ 950.000 – trên 1 triệu đồng/sản phẩm nhưng không phải là sản phẩm được ưu thích vì có nhiều nhược điểm như: Chất liệu vải đệm ít thấm mồ hôi và kém êm ái, bộ khung chưa tạo cảm giác an toàn, an tâm, một số sản phẩm nặng và kém cơ động.

Nhưng trái lại, hững sản phẩm của hãng Cosco, Lucky baby, Farlin, Cool Kids, Combi... xuất xứ từ Mỹ, Singapore, Đài Loan, Thái Lan, Nhật Bản có giá khoảng từ 2 – 10 triệu đồng cũng được bán khá nhiều tại các siêu thị và cửa hàng dành cho bé. Và được nhiều phụ huynh tin dùng
    Vậy phải chọn xe đẩy em bé loại nào tốt và như thế nào cho thích hợp ?

I. Lưu ý đến nhu cầu sử dụng cho bé

Thoải mái là một nhân tố đặc biệt cần lưu ý khi lựa chọn xe đẩy cho bé. Bạn nên để ý đến các tính năng của xe như:
    - Lưng tựa điều chỉnh được.
    - Đệm ngồi xe đẩy cho bé dày và êm.
    - Chất liệu vải chống nắng hoặc đệm chống thấm của xe, thoát hơi ẩm tốt để đảm bảo cho em bé luôn được thoải mái nhất khi ngồi trong xe.

Xe đẩy cho bé đa năng Combi

Thí dụ như bạn có một em bé mới lọt lòng, chiếc xe đẩy cho bé mà bạn nên chọn là chiếc xe có lưng tựa liền với ghế ngồi. Hoặc thay vào đó dùng một chiếc nôi xách - ghế ô tô có thể đặt vừa khít lên chiếc xe đẩy em bé (được gọi là xe đẩy đa chức năng). Loại xe này rất tiện lợi khi đi du lịch, bạn có thể dễ dàng đưa bé từ xe đẩy vào trong ô tô hoặc từ ô tô xuống xe đẩy mà không làm ảnh hưởng đến em bé khi bé đang ngủ

Nhìn chung, nhu cầu của bé mới lọt lòng và bé mới biết đi có sự một sự khác biệt lớn, nhưng hiện tại có rất nhiều loại xe đẩy em bé được thiết kế thích hơpk cho từng độ tuổi phát triển và trưởng thành của các bé.

Nên chọn các loại xe đẩy em bé có tay cầm đổi chiều linh động, điều chỉnh được. Đối với bé mới lọt lòng nên chọn cách đẩy ngược chiều để bé an tâm khi được nhìn thấy cha mẹ. Bé lớn hơn cha mẹ có thể chọn cách đẩy xuôi chiều để bé cảm thấy kích thích khi được thoải mái ngắm nhìn mọi thứ xung quanh.

An toàn: Kết cấu xe phải vững chắc giúp em bé có thể nằm hoặc ngồi thoải mái trên xe. Bánh xe cần có bộ phận thắng an toàn để có thể giữ cho xe không tự chuyển động khi bạn dừng lại. Mặt khác, bánh xe phải có hệ thống giảm xóc tốt và phần đệm bé ngồi, nằm êm ái cùng với dây đai bảo vệ kiên cố.

II. Bạn cần cân nhắc ngân sách của bạn khi mua xe đẩy em bé

Nếu bạn hay sử dụng các phương tiện công cộng, thì một chiếc xe đẩy siêu nhẹ gấp mở được, gọn gẽ là thực sự cần thiết.
    Hãy cân nhắc về diện tích nhà ở của bạn trước khi mua một chiếc xe đẩy cho bé. Bạn cần suy nghĩ rằng bạn có thể nhấc xe qua cửa trước và lên xuống cầu thang. Bạn cũng cần không gian để cất chúng. Rà soát lại kích cỡ cốp ô tô, nhưng nếu bạn chỉ có thể nhét vừa chiếc xe đẩy cho bé vào đó, thì sẽ không còn diện tích để đựng đồ khi đi mua sắm. Do vậy cần ra soát cho vừa vặn trước khi mua.

Nếu như kích cỡ và trọng lượng của xe là mối lo lắng của bạn thì hãy mua xe đẩy ngay khi em bé của bạn đủ tuổi và chọn một chiếc xe đẩy cho bé khung nhôm nhẹ.

Nhớ rà soát kỹ các phụ kiện đi kèm xe đẩy: tấm phủ chân, áo tơi trùm xe đẩy đã bao gồm trong giá của xe đẩy chưa, sau đó so sánh với các kiểu xe giống nhau.

Nếu bạn không dự kiến sinh một bé, hãy cố gắng đầu tư một tý về lâu dài: xe đẩy cho bé hai trong một, xe đẩy em bé ba bánh hoặc xe đẩy đa chức năng là những chọn lựa tốt nhất. Nếu bạn muốn cho bé dùng xe đẩy ở tháng thứ ba, bạn không cần phải tốn quá nhiều tiền mua một chiếc xe đẩy nhiều tính năng, hiển nhiên xe càng đắt tiền thì càng có nhiều tính năng hơn.

III. Nên mua xe đẩy loại nào cho bé thích hợp ?

Nếu bạn thích dùng ô tô, hãy chọn chiếc xe đẩy em bé trọng lượng nhẹ, có thể gấp gọn ghẽ. Một số chi tiết của khung xe đẩy có thể gấp được rất gọn, có thể để vừa khít trong cốp của những chiếc ô tô loại nhỏ nhất.

Nếu bạn hay dạo bộ để mua sắm, bạn cần một chiếc xe đẩy em bé có giỏ đựng hàng rộng ở bên dưới ghế ngồi của bé. Một số loại xe đẩy em bé có giỏ đựng rộng, như một chiếc ngăn kéo nhỏ, rất tiện lợi cho việc mua sắm của bạn hay để đồ của bé.

Đẩy dễ dàng, linh hoạt, và một bánh xe quay êm trơn là những nhân tố cấp thiết cho một chiếc xe đẩy khi người đẩy phải đi bộ nhiều ở vùng nông thôn, hay trên những đoạn đường không bằng phẳng trong đô thị.

Cơ động và thuận tiện:

Bạn nên chọn chiếc xe có thể gập gọn và tháo ra dễ dàng, để mang, xách đi khắp nơi. Xe đẩy dành cho em bé còn nhỏ (dưới 1 tuổi) nên có tính năng đẩy 2 chiều để bé an tâm khi luôn nhìn thấy cha, mẹ.
    [hr]