Xin giúp vài điều cần hỏi về pin của sony x10

Thảo luận trong 'Android: Kiến Thức, Kinh Nghiệm' bắt đầu bởi Leonidas, 18 Tháng chín 2011.

1. Leonidas Nick Vi Phạm

pin máy e mới sáng là 100% pin.để khoản đến chiều,xài ít còn 65% (15h),vọc vạch 1ít khoản 20h tối là ko còn % nào hết.
    1/ Cho hỏi pin hư hay là bị nguồn?
    2/ có phần mềm nào tiết kiệm pin ko?
    3/ nghe nói ứng dụng chạy ngầm,thì có ứng dụng nào chặn ko?
    4/ khi chụp ảnh,ko biết setting nằm ở đâu? Đèn flass ở đâu?
    Máy e đag chạy fw 2.3.3
    Xin các bạn giải thích hộ mình các câu hỏi trên.cảm ơn!!!
  2. Leonidas

Leonidas Nick Vi Phạm

Được Like:
    611
    Sao hom nay online bang dt,gsm ko co dau nhi?bac mod nao tra loi giup voi
  3. Khỉ Con

Khỉ Con interista Staff Member

Được Like:
    11,479
    Diễn đàn đang nâng cấp bác ạ ^^
    Leonidas thích bài này.
  4. lamthanhle

lamthanhle Thành viên

Được Like:
    28
  5. verylove

verylove Staff Member

Được Like:
    2,944
    mua mới hay cũ bạn ? nếu cũ thì có nhiều nguyên nhân lắm
    Leonidas thích bài này.
  6. dz_king_ac

dz_king_ac Thành viên

Được Like:
    13
    bác xài tiếp vài hôm xem có thể bản rom chưa ổn định vì mới up rom. ko thì đổi rom khác xài thử. nếu vẫn bị thì chắc tại pin bị chai. lúc trước em xài captivate ngồi vọc suốt cũng được 1 ngày :D
    Leonidas thích bài này.
  7. luandtvt

luandtvt Thành viên

Được Like:
    124
    Xin trả lời bác một số thứ em biết như sau:
    1.Nếu máy nhanh hết pin như vậy, theo em là có vấn đề. kiểm tra như sau:
    Cách 1: mượn 1 pin tốt của máy khác sạc đầy dùng thử xem sao? Nếu máy vẫn hết pin nhanh suy ra hỏng nguồn.
    Cách 2: khởi động lại máy để thoát những ứng dụng ẩn. Tắt chế độ 3G, chỉ dụng 2G. Sạc no và nhét vào ngăn bàn để đến đến 15h00 chiều. Nếu máy còn 90-95% là pin ổn, nếu còn 65% như bạn nói thì máy có vấn đề rồi.
    Cách 3: nhanh nhất. Mang ra hiệu điện thoại có bộ nguồn đa năng, kẹp dòng để biết nguồn tiêu thụ. Nếu hỏng nguồn, dòng tiêu thụ sẽ lớn--> đó là nguyên nhân gây hết pin. Em nhớ ko chính xác lắm nếu ở chế độ chờ thì dòng khoảng 0.15mA - 0.2mA gì đó.
    2. Phần mềm tiết kiệm pin: không có. Chỉ có những phần mềm để chỉnh làm sao cho giảm tối đa các ứng dụng chạy để tăng thời gian hoạt động cho điện thoại. Phần mềm này giảm độ sáng màn hình, tắt rung,.....
    3. Có những ứng dụng dạng như Task manager giúp xem các ứng dụng đang chạy và có thể xóa. Còn ứng dụng khác thì em không biết.
    Có gì bác tham khảo nhé, em biết thế thôi.
    Leonidas, omega911 and snaptu like this.
  8. Leonidas

Leonidas Nick Vi Phạm

Được Like:
    611
    cho mình hỏi bản rom 2.3 nào là ngon nhất?
    mình cài ứng dụng dạng như Task manager rùi...off nó rùi,thoát ra,xog vào lại vẫn thấy nó chạy lại,ko biết cách sử dụng ứng dụng này,bạn chỉ giúp mình với,còn những cách trên mình sẽ check và báo cáo sau.thanks bạn
  9. Leonidas

Leonidas Nick Vi Phạm

Được Like:
    611
    mà sao có lúc mình sạc từ 8h30-12h mà pin vẫn chưa đầy,mình xài còn khoản 5% rùi mới sạc.như vậy có hại pin ko?
  10. luandtvt

luandtvt Thành viên

Được Like:
    124
    Có thể trả lời bạn như vậy: Máy còn tầm 5%-10% sạc là ok rồi; bởi vì loại Pin điện thoại đang sử dụng bây giờ là loại pin Li-on tuổi thọ tính theo số lần sạc.
    Còn thời gian sạc từ 8h30-12h00 mà pin chưa đầy thì có vấn đề rồi đây. Bởi vì:
    Ví dụ: Pin của bạn là 1500mA; sạc của bạn có thông số 5V 1000mA thì theo lý thuyết bạn sạc 1.5h là sẽ đầy. Nhưng vì khi đang sạc, máy vẫn phải tiêu hao năng lượng nên dao động thực tế chỉ sạc từ 1.5-2h là OK. Sạc IP có thông số 5V 1A=1000mA; sạc Nokia cho dòng máy có pin dung lượng lớn như E71; E72 có dòng sạc 800mA
    Bạn phải kiểm tra 3 thiết bị sau:
    1. Sạc: đổi sạc khác. Sạc kém thì không đủ dòng nên sạc lâu no.
    2. Pin: đổi pin khác
    3. Máy: do hỏng nguồn nên dùng dòng lớn. Ví dụ như ở trong bộ nguồn có 1 tụ nào đó bị hỏng, dòng sẽ bị do từ cực "+" về đất gây tiêu thu nhiều điện năng.
    Theo mình nghĩ thì nên test Pin trước đã
    Leonidas, hiepthong, omega9111 người khác thích bài này.