Thảo luận viết về một huyền thoại trong tôi

Thảo luận trong 'NGAGE: KIẾN THỨC & KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi lee n gage, 11 Tháng mười hai 2013.

1. lee n gage Thành viên

hôm nay kỷ niệm vừa tham gia diễn đàn một xin phép được ra mắt các bạn bằng một bài tâm sự của mình về một thứ mà với mình là một huyền thoại " NOKIA N-GAGE QD".

Mọi chuyện bắt đầu khi tôi vừa vào cấp 3, khi đó với tôi điện thoại là thứ quá xa vời bước vào lớp với tâm trang thật xa lạ, bạn bè thầy cô, còn nhớ khi đó bạn bè xài điện thoại nhiều lắm: Motorola L6,L7 rồi nắp bật,có đứa xài trắng đen, rồi có cả O2 nữa… hơn nữa lớp xài đt.

Còn tôi một cậu học trò nghèo thì làm gì có, tôi chỉ ước tôi có được một chiếc đt trắng đen thôi, nhưng tôi biết đó chỉ là mơ ước vì nhà tôi nghèo, thắm thoát tôi lên lớp 12, rồi cái ngày định mệnh đã đến với tôi, tôi chỉ nhớ đó là năm 2008 khi vừa thi kì 1 xong, lớp tưởng của tôi mang vào một chiếc đt ban đầu tôi nghĩ đó là máy chơi game nhưng nếu là chơi game thì làm gì có những phím 0123456789, *,#.... và tôi được một người bạn cho biết đó là “NOKIA N-Gage QD”( huyền thoại của đời tôi, tôi đâu biết cuộc đời tôi thay đổi từ đây). Game đầu tiên mà tôi được play đó là FIFA 2004 sau khi tôi năng nỉ lớp trưởng cho tôi mượn, trời ơi game gì mà âm thâm hình ảnh sắc thế này (tôi tự hỏi thật ra còn những game khủng hơn nhiều tại tôi ko biết thôi) và rồi tôi trả em nó lại cho chủ của nó. Đêm về tôi trần trọc khó ngủ khi hình ảnh NOKIA N-Gage QD cứ hiện lên trong đầu tôi, ước gì tôi có một chiếc, nhưng làm sao tôi có đủ tiền để mua em nó đây, tôi mỉm cười ngao ngán, Thôi! nhắm mắt lại thì mày sẽ có nó thôi mà (nằm mơ).

Một tuần sau đó lớp trưởng nói muốn nhượng lại em nó với giá 450k, trời ơi số tiền mà tôi không thể nào có được, nhưng không bất cứ già nào tôi củng phải có nó, tôi quyết định gạt mẹ tôi xin 200k đóng tiền học thêm, mẹ tin và chạy đi mượn cho tôi, còn 100k là do tôi để giành từ lâu, và 100k nữa tôi đi mượn, thế là tôi đã có 400k, tôi năng nỉ lớp trường cho tôi thiếu 50k, và bạn ấy đồng ý, 400k tôi trao tay và giây phút thiên liên tôi nhận Huyền Thoại của tôi, từ khi em nó cuộc sống tôi khác hẳng, nhớ lắm những buổi trưa vào nét tìm game, nhớ lắm những lúc mệt mõi vì học tập tôi lấy em nó ra làm thú vui giải trí, và thời gian cứ trôi em nó gấn bó với tôi như một người bạn khi tôi vui lúc tôi buồn, tôi tốt nghiệp THPT và bắt đầu luyện thi ĐH, vào một ngày khi tôi đang học bài thì tôi nhận được một tin nhắn “ êh you! Thần tượng của mày Michael jackson chết rồi đó” tôi liền vào google tìm, trời ơi: “ngày 25/06/2009 lúc 12h21’ Ông Hoàng Nhạc Pop Michael Jackson đột tử nghuyên nhân xác định ban đầu do dùng thuốc quá liều” tôi tê cứng cả người “ Vĩnh biệt nhé thần tượng của tôi, tôi cầu mong cho anh được yên nghĩ”.

Và rồi tôi rớt đại học và Cao Đẳng Nghề là nơi tôi cập bến cùng vối Huyền Thoại “NOKIA N-Gage QD” (tôi với em nó như hình với bóng). Và rồi chuyện gì đến cũng đến, đó là một buổi tối khoảng 6h45’ năm 2010, khi tôi cùng Huyền Thoại đang tưởng nhớ thần tương Michael Jackson bằng bài hát Billie Jean bỏng tôi nhận được 2 tin nhắn cùng một lúc và N-Gage QD của tôi bỏng tắt nguồn. tôi cuốn lên tắt nguồn khỡi động lại nhưng không nhút nhích gì, tôi 4mat bằng 4 ngón cũng không ăn nhằm gì, sáng hôm sau tôi cầm em Gage QD chạy khắp nơi để sửa, có người nói hư IC nguồn không sửa được muốn tôi bán xác lại 200k nhưng tôi không bán, có người nói bị lỗi chương trình chạy lại 100k….. khi đó tôi không có tiền nên cầm em nó về và quyết định cuối cùng là tôi quyết định gửi em Gage vào Thế Giới Di Động, họ hẹn tôi 7 gày sau cho biết kết quả, một ngày lâu như một tháng ví đây là lầnn đầu tiên tôi và em nó xa nhau lâu như vậy. 4 ngày sau đó có một người anh nói với tôi: Mày đợi đi vài bửa nửa họ sẽ gọi mày và nói ben chúng tôi không đủ linh kiện để thay và trả máy lại cho mày, đt mày bị lỗi chạy chương trình lại là xong không phức tạp vậy đâu. 3 ngày sau TGDD gọi và nói giống như ông anh tôi nói, tôi nhận lại em nó và em nó đã ra đi, tôi đau khổ để em vào chiếc hộp và cất vào tủ đồ lưu niệm kết thúc cuộc đời N-Gage của tôi. (năm trước thần tượng đã mất và năm nay Huyền Thoại của mình cũng đi).3 năm trôi qua, lâu lâu tôi lại lấy em Gage ra mà nhìn ngắm, kỷ niệm tôi và em nó ùa về tôi không ngờ với chiếc đt vô tri vô giác mà tôi cũng có tình cảm như vậy, nó không chỉ là Huyền Thoại mà còn là người bạn thân của tôi nửa.

Và rồi ngày tươi sáng cũng đến. Đó là ngày 20/04/2013 tôi có một thằng cháu vừa học sửa đt về sau khi nghe tôi tâm sự về em Gage, nó bảo tôi lấy máy lại cho nó sửa lại thử lần nửa, 3 năm rồi nằm trong chiếc hộp hâm nay tôi lấy nó ra với hy vọng sẽ cứu sống em nó, cháu tôi nói để con đem về xem lại đã, 3 năm trước tôi đã chờ đợi TGDD và bây giờ tôi lại chờ đợi thằng cháu mong nó sửa được. 2 ngày sau đó (22/04/2013) cháu tôi điện tôi và nói đt của cậu bị người ta hút hư IC hết rồi không sửa được nữa tôi biêt kết quả rồi tôi Uh đáp lại, rồi thằng cháu nói tiếp bây giồ con có cái main của NOKIA N-Gage QD nếu cậu chịu con thay cho main + pin là 200k, không ngần ngại tôi đồng ý, các bạn biết không ngày 25/04/2013 lúc 9h42’ thằng cháu gọi và kêu tôi lại nhà nó ngay, tôi lao ra xe vụt lại nhà nó, sao mà hôm nay chiếc wave alpha chạy chậm quá vậy, tới nơi tôi thấy cháu tôi cầm chiếc đt tôi nhanh chống nhận ra đó là em nó NOKIA N-Gage QD, 200k tôi gửi thằng cháu, tôi hồi hộp lắp SIM, pin đậy nắp lại và hồi hộp ấn nút nguồn, trời ời dòng chữ NOKIA màu xanh hiện lên, 3 năm rồi tôi mối thấy, 3 năm chờ đợi, tôi vui tới mức muốn ôm thắng cháu mà kissssss… một cái thay cho lời cảm ơn đã cứu sống Huyền Thoại của tôi. Sau 3 năm nằm trong hộp bây giờ em Gage lại quây quần bên tôi, khi tôi viết những dòng này thì tôi đang cầm trên tay chiếc đt NOKIA N-Gage QD một cảm giác thậ khó tả hình ảnh cậu học trò nghèo nhịn ăn để mua đt, hình ảnh máy trường, lớp học và cậu học trò ngồi vọc vạch chiếc đt khi giải lao lại ùa về.

Tôi biết thay main là gần như thay 50% máy rồi nhưng tôi vẫn vui, vui vì cho tới bây giờ vẫn giữ được chiếc đt đầu đời, và khi Huyền Thoại NOKIA N-Gage QD của tôi có chết đi mãi mãi thì ký ức giữa tôi và em nó vẫn sống mãi, tôi tự hào vì vẫn còn giữ được chiếc đt đầu đời của mình. các bạn nghĩ sao về huyền thoại, huyền thoại của các bạn là gì vậy còn đươc mấy ai giữ được chiếc đt đầu đời? mình buồn lắm lang thang vào " n-gage việt nam" trên face thì mới biết được admind đã bỏ hội rồi không lẽ chúng ta bỏ thứ một thời gắn bó, chắc hẳn ai cũng từng trải: vào net tìm game, tìm soft v..v... cái cảm giác vừa tậu em nó về cái cảm giác nó nặng chịt trong tuối quần, mỗi khi lấy em nó ra ai ai cũng ngỡ ngàng với thiết kế chà bá lửa ( mãi đến bây giờ khi mình cầm em nó đi ngoài đường vẫn có người nhìn), vì quá buồn vì hội "n-gage việt nam" ở TP và HN tan rã, mình đã lập ra một fan page trên face nhằm níu kéo mặt trời n-gage đã tắt tên hội là "n-gage hội" mình rất cần ai am hiểu tận tường về n-gage giúp đở. anh em trên đó toàn là " sanh sau đẻ muộn" nên chẳn ai biết gì hết. nick face mình là "lee n gage" ảnh đại diện là ảnh của mình trên n-gagex luôn đó mình tha thiết muốn kết bạn với những ai " đã hoặc đang hoặc sẽ" là fan của n-gage

TÔI YÊU N-GAGE, TÔI YÊU NOKIA N-GAGE QD :94:
  2. cuong viet

cuong viet Thành viên

Được Like:
    0
    khoi pai noi n gage hay la dung roi , minh cung rat thich ngage nhung ko co tien mua:((:(
  3. Killer Ant

Killer Ant Thành viên

Được Like:
    0
    Em cũng đang nôn nóng nhận chú N Gage mới mua đang còn trong tay Chuyển Phát!
  4. cuong viet

cuong viet Thành viên

Được Like:
    0
    n gage cuc hay ban mua la dung, moi nguoi du co nhan xet the nao minh van thay ngage la so 1
  5. adlejandro

adlejandro Thành viên

Được Like:
    0
    vote cho đam mê @@
  6. lee n gage

lee n gage Thành viên

Được Like:
    3
    các bạn biết đó vào thời điểm 2004 game đt vài trămm kb khi đó gage đã tính đến mb rồi 10 20 thậm chí 30mb luôn, n-gage mãi là bước tường không thể đổ trong mình
  7. chấn đức

chấn đức Thành viên

Được Like:
    0
    đi 4rum nào cũng thấy anh truyền ngọn lửa N-gage :D phục anh quá