Vừa mua Android tôi phải làm gì...!?(Newbies)

Thảo luận trong 'Android: Kiến Thức, Kinh Nghiệm' bắt đầu bởi HuyTim, 15 Tháng bảy 2011.

1. HuyTim Sát Thủ Trên Cây Đu Đủ

Đây là topic tìm hiểu và những gì cần làm cho người mới dùng android, cũng như chưa biết gì về android!
    Sau khi có android đa số người dùng còn bỡ ngỡ với nó, cũng như có 1 số câu hỏi chưa biết hỏi ai, và đây sẽ là những câu trả lời dường như ai cũng cần biết :)

Trước tiên bạn cần xem máy đã root chưa!? Root để làm gì!?
    Thực sự không root cũng chẳng sao, nhưng khi có root bạn sẽ đc quyền can thiệp vào file hệ thống của máy cũng như 1 số app bắt buộc root mới cho install đc, root máy android đc hiểu như hack phone bên symbian hay Jailbreak của Iphone!
    Đối với các vọc sĩ nếu máy chưa root bạn đã mất đi 60% khả năng vọc phá của hệ điều hành mở android :D

Làm sao biết được máy đã root?
    Để biết được máy đẵ root chưa bạn vào menu của máy tìm xem có app Superuser không, nếu có thì máy bạn đã root!
    Superuser

Tôi muốn root máy thì phải làm sao?
    Đa số các máy có thể root đc, chỉ riêng 1 số dòng máy quá mới như Android của Nhật hiện vẫn chưa có cách root!
    Để root máy hiện này có rất nhiều cách và tùy mỗi máy có 1 kiểu root khác nhau như: Gõ lệnh trong CMD, app root tạm, super one click...!
    Vì quá nhiều và mỗi dòng máy 1 cách root khác nhau nên mình không thể hướng dẫn hết tại đây, các bạn có thể nhờ google nhé!

Rom android phân loại như thế nào?
    Hiện android có 2 dạng rom, gồm rom ship, rom stock(đc hiểu là rom của hãng và nhà mạng) và Custom rom, rom cook(đc hiểu là rom độ chế, chỉnh sửa)
    Những Custom rom đc độ chế và bỏ bớt những thứ không cần thiết đối với máy cấu hình yêu như Java, Flash... từ 1 bản rom gốc trên dưới 300mb xuống chỉ còn trên dưới 100mb, giúp cho các máy đời cũ có thể chạy đc rom mới nhất mà vẫn không sợ thiếu bộ nhớ máy :)
    Custom rom đc nhiều người dùng ưa chuộng nhất hiện này như: Cyanogenmod là 1 trong những bản rom cook đc xây dựng trên nền rom gốc và tùy biến khá tốt! Và đa số người dùng android vẫn thích Custom rom hơn ^^ thì phải!?
    *Máy đã đc root mới có thể flash custom rom!

Up rom như thế nào?
    Ở đây mình chỉ nói sơ qua up rom nhé, các bạn có thể tìm hiểu thêm!
    Up rom có nhiều cách như của nhà mạng, hãng... qua update OTA, qua Odin, hay custom rom cũng qua odin hay qua recovery để flash rom!

Recovery là gì?
    Là đưa máy ở chế độ có thể restore bản rom, phân vùng thẻ nhớ, wipe xóa rom để flash rom khác hay theme, file update...!
    Thường có 2 dạng:
    Stock Recovery: Là bản gốc của máy chỉ có restore máy và reboot ngoài ra không có gì nhiều...!
    Custom Recovery: Là bản custom có thêm nhiều tính năng như backup nandroid, flashzip, uprom .... 2 bản Custom Recovery phổ biến nhất hiện nay là: Recovery RA-thunderg và ClockWorkMod Recovery và cũng có nhiều cách để up recovery :D

Máy bị Brick là sao?
    Bị brick là máy bạn sẽ thành cục gạch không làm gì đc cả do lỗi trong qua trình up rom, file hệ thống android...! Hiện có 1 số máy đã có thể Unbrick như bung máy thay flash, Soft unbrick từ PC như OneClickUnbrick, USB JIG chỉ có ở dòng Galaxy :D

Để tránh bị Brick?
    Để không bị brick các bạn nhớ không up nhầm rom của máy khác, đang up rom không mất nguồn hay rút cáp, và khi up Radio+SPL phải đúng thứ tự, sai bước vẫn brick và up không đúng dòng máy vẫn brick :D

Radio+SPL là gì?
    Nói 1 cách dễ hiểu nó fix 1 số pin sóng máy tốt hơn hay hổ trợ 1 số rom cook để chạy... thật sự không cần thiết và cũng tránh để con android bạn đập đá thì tốt nhất khỏi up:D

Sau khi up rom?
    Thường up rom mất khoảng 5p và chờ nó khởi động cứ chờ 5-10p tùy dùng rom và tùy máy, sau đó nó sẽ yêu cầu bạn đăng nhập acc gmail để kết nối qua wifi hoặc 3G, thường 3G hay lỗi hơn do 1 số máy chưa nhận cấu hình 3G bạn nên đăng nhập wifi là ok nhất! Và xong bạn bắt đầu mày mò đc r đấy!

Cài ứng dụng android như thế nào?
    Để cài game, app cho android bạn thường có 2 dạng, down từ mark etandroid , các chợ đen black market hay applanet hay appstore của GSM qua wifi của máy hoặc down từ PC bỏ vào điện thoại để install!
    Thường market android đa số là các ứng dụng trả phí và bản lite hoặc free, để có bản Pro các bạn down từ các chợ đen nhé hoặc các trang web cung cấp file down bản full

Một số ứng dụng market android tìm trên điện thoại không có, nhưng sao xem từ PC có?
    Vì lý do bản quyền hay nhà mạng đã khóa nên 1 số ứng dụng không có khi bạn xem trên android ở VN nên bạn có thể cài app Market Enabler Donate hay Martket Access để fake nhà mạng, lúc đó bạn có thể tải đc 1 số app bị khóa như: GoogleMap, skype, youtube...!

Cách cài ứng dụng android?
    Trước tiên bạn vào setting Application click vào Unknown sources đồng ý cài các app từ nguồn gốc khác nhau.
    Thường để cài trong điện thoại bạn có thể dùng quản lý file như File manager, rootexplorer...! sau đó chọn đường dẫn đến file cần install!

Tôi muốn down app từ Market Android vào thẻ nhớ?
    Market android không hổ trợ down file apk vào thẻ, để lưu các app sau khi download và install từ market android bạn có thể backup bằng app App2SD hoặc titanium backup vào thẻ!

Làm sao cài app lên thẻ nhớ?
    Để install app vào thẻ bạn vào setting của máy phần Application settings / Install location / External (có thể khác đường dẫn tùy rom hoặc 1 số rom auto chọn sẵn cho bạn)
    Bạn có thể dùng app2sd nó sẽ thông báo cho bạn khi nào app đc cài trên bộ nhớ máy để move vào thẻ!

Android không nhận nhạc chuông?
    Bạn có thể tạo 3 thư mục dưới tên Alarms(báo thức), Notifications(âm báo, sms), Ringtones(Chuông ĐT)

Android tôi không rung?
    Bạn vào Sound / Vibrate / Always nhé.

Android tôi âm thanh nhỏ quá?
    Cũng trong mục Sound vào Volume để tăng nó.
    *riêng rom cook CyanogenMod bạn còn có thể kích âm to hơn trong CyanogenMod settings / Sound settings / Attenuation of set volume / 10dB:D

Tôi không xem đc danh bạ trong sim?
    Do 1 số rom cook bỏ bớt chế độ quản lý của máy nên bạn có thể cài thêm app Contacts 2 sim để quản lý danh bạ máy và sim khá hay.

Tôi muốn quản lý file để send bluetooth?
    Để quản lý file cần send bạn dùng Bluetooth File Transfer.

Máy tôi bị ẩn Bluetooth?
    Để hiện bluetooth cho người khác thấy mình bạn vào Bluetooth settings click vào Device name.

Cấu hình 3G cho android?
    để cài 3G cho android bạn vào Wireless & networks / Mobile networks / Access Point Names / Add APN/ và chọn cấu hình tương thích với nhà mạng:
    VinaPhone
    ANP: m3-world
    User name for ANP: mms
    Password fot ANP: mms

Mobifone:
    ANP: m-wap
    User name for ANP: mms
    Password for ANP: mms

Viettel:
    ANP: v-internet
    User name for ANP: (để trống)
    Password for ANP: (để trống)
    Khi kết nối bạn sẽ thấy chữ 3G và chữ H 2 mũi tên trao đổi data!

Android tôi cứ sync dữ liệu tốn tiền 3G?
    Để tắt chế độ sync bạn vào Accounts & sync / Auto-sync, như thế máy sẽ kh sync nữa và tránh mất tiền data 3G!

App android hay hiện quảng cáo?
    Vì 1 số app free nên nó sẽ hiện quảng cáo, để tắt nó bạn kh nên mở wifi và 3G nhé :D như thế sẽ hết thôi!

Tôi muốn set Wallpaper android?
    Trước tiên bạn vào Gallery chọn ảnh cần set và bấm menu / more / Set as và kéo tùy chỉnh khung hình cần set và save!

Tôi muốn set Live Wallpaper(ảnh động) cho android?
    Ở ngoài home android khi bấm giữ màn hình sẽ có Wallpaper cho bạn chọn và vào live wallpaper khi đó thì tha hồ mà tương tác nhé.

Tôi muốn gõ Tiếng Việt cho android?
    Bạn lên có thể tải từ market với app mang tên Go Tieng Viet!
    Và còn rất rất nhiều câu hỏi nữa có lẽ đây là 1 trong những câu hỏi theo mình sẽ đc nhiều người quan tâm nhất!

Tạm kết:
    Android một hệ điều hành mở khá đa nhiệm cho người dùng thích vọc phá, mỗi bản rom là 1 cách dùng khác nhau, và có thể tùy biến thêm xóa theo ý thích người dùng... cũng như cách up khác nhau, nếu kinh nghiệm lâu năm bạn còn có thể tạo sự độc đáo của mình bởi 1 chiếc android không đụng hàng!
    Và mình cũng kh thể viết hết kiến thức android vì nó quá đa dạng, chỉ chờ vào các bạn tự khám phá nhé :D
    Và với người dùng mới hãy xem bài này mình tin rằng bạn sẽ sẵn sàng cho thế giới android! :)

Tim® GSM.VN
  2. lamhunglc

lamhunglc Thành viên

Được Like:
    4
    hay quá bác à em cũng đang định làm 1 em androi để dùng
  3. eye_storm

eye_storm Thành viên

Được Like:
    59
    có bác nào bít cách cài Live wallpaper cho Galaxy 3 ko ạ? em mới up firmware lên bản 2.2 chính thức, nhưng up xong ko bít cài live wallpaper thế nào? Cho em xin cái link hướng dẫn root máy này với :D
  4. volume100

volume100 Thành viên

Được Like:
    5
    Bài viết hay quá, em chưa dùng Android bao giờ, em đánh dấu trang này để khi cần, em cũng đang gom lúa sắm 1 em Android đây.
  5. huyhuy811

huyhuy811 Thành viên

Được Like:
    1
    galaxy 3 bác up lên 2.2 chưa?,cảm nhận của bác về máy đấy thế nào, đinh mua 1 con nhưng ko biết dùng có chậm ko?
  6. heospeed

heospeed Thành viên

Được Like:
    1,944
    bài viết hay quá, đánh dấu chuẩn bị mua android ngay, thank chủ topic:D
  7. nhacsen

nhacsen Thành viên

Được Like:
    258
    Cám ơn nhiều, mình nào giờ chỉ quen xài symbian, mới trúng thưởng được con Galaxy, nhưng vọc chưa xong, hôm nay thấy bài của cu Tim hay quá, cám ơn lần nữa hén, mai mốt vọc tiếp, sau đó sẽ post bài review
    HuyTim thích bài này.
  8. TrungHoangkt

TrungHoangkt Thành viên

Được Like:
    31
    Nhìn và bảo : có thằng nó cho thì dùng chứ bảo bỏ tiền mua thì còn lâu.

chú ý spam
  9. eye_storm

eye_storm Thành viên

Được Like:
    59
    Công nhận có nhiều cái để nghịch, nhiều trò để chơi, nhưng chỉ để vọc thôi thì tàm tạm, chứ dùng thì...em thấy chán quá bác à, chậm, làm gì cũng chậm, phản hồi lâu, có độ trễ, bực nhất là cái contact, log và sms, chờ mà lâu bực mình. Mới up lên 2.2, cũng nhiều cái tiện or bất tiện hơn chút bác à, nhưng .. thỉnh thoảng đơ , đơ cứng lại
    Nếu bằng tầm tiền đó, bác mua đẻ vọc or trải nghiệm thì xài em này đc, còn nếu dùng bình thường nghe gọi, cảm ứng or nhắn tin thì em thấy ko vừa ý, chính xác là ko vừa ý, tầm tiền này bác có thể đổi sang mua em wave 575, em xài wave 575 thì chỉ có java nghịch, ko có latitude or google maps tích hợp sẵn, app nghịch ít, và chụp ảnh kém hơn Galaxy 3, nhưng wave 575 đơn giản, mạnh mẽ và nhanh, nhạy hơn nhiều bác ạ. Dùng xong em Galaxy 3 này, em chỉ kết google maps với chụp ảnh, còn lại chỉ muốn về với wave 575 cho đỡ bực mình.
  10. khangduybeo

khangduybeo Thành viên

Được Like:
    767
    Mod định lấn sân qua adroid hả? hihihi
    Bài viết cụ thể và tương đối chi tiết. Giớ thiệu thêm 1 số app qua trọng cho android nữa là ok
    HuyTim thích bài này.