Wireless có sóng nhưng không vào net được.

Thảo luận trong 'Laptop: Kiến Thức & Kinh Nghiệm' bắt đầu bởi vovantuan, 8 Tháng tư 2008.

1. vovantuan Thành viên

2. Cuong85

Cuong85 Ex-Mod

Được Like:
    1,618
    Có thể do mạng wifi có vấn đề đó bro à, có khi còn do mạng đó bị khoá nữa. Bro check lại xem sao :D?
  3. kisiri

kisiri Thành viên

Được Like:
    32
    Bạn có thể check như sau, để con trỏ chuột vào biểu tượng của wifi connection (góc dưới màn hình), lưu ý dòng status, nếu nó ghi là aquiring address (hoặc limited access) thì có nghĩa là bạn bắt được sóng wifi nhưng cần phải có password để kết nối. còn nếu nó ghi là connected thì bạn đã được kết nối vào hệ thống wifi đó, như vậy nếu bạn vẫn không vào được internet thì có thể IE bị trục trặc thôi. Thử cài firefox bằng CD rồi vào lại internet.
    Chúc vui.
  4. vietkim

vietkim <b>Google MẸO</b>

Được Like:
    2,484
    Rất chính xác, chắc là bạn cũng đã kết nối wifi rất nhiều từ LAP

Tuy nhiên cái này thì chưa hẳn, tùy cái nguồn nó share thế nào, thường thì ... Free, không cần pw gì cả

OK,

Sao lại vậy ? Cài Firefox từ CD ???
  5. kisiri

kisiri Thành viên

Được Like:
    32
    Tuy nhiên cái này thì chưa hẳn, tùy cái nguồn nó share thế nào, thường thì ... Free, không cần pw gì cả

Chắc bạn may mắn được xài free nhiều hơn mình nên có lẽ không chú ý. chứ nếu mà dòng status nó báo là no connection hoặc acquiring network address (mặc dù cột báo sóng có đầy) thì nếu bạn không có pass thì sẽ không bao giờ connect được đâu. mình thử nhiều lắm rồi.

Sao lại vậy ? Cài Firefox từ CD ???[/quote]
    tại vì nếu IE mà hư (mà trên máy chỉ có trình duyệt web IE duy nhất) thì bạn đâu có vào truy cập hoặc download Firefox từ trang chủ của FireFox được. Mình nói sử dụng CD ở đây là dùng offline source như là CD hoặc USB hoặc FDD:eek: cài vô máy sau đó sử dụng FireFox thay IE.
    --> nếu vẫn không vô được web thì...tính sau:confused:
  6. conan2901

conan2901 Gác Cổng Chợ Staff Member

Được Like:
    14,843
    cái vista nó làm sao ý, hôm rồi em cũng gặp 1 con vios, cắm cáp thì vào ok, vào = wifi thì ko seach dc ip, bác nào bit cách đặt ip cho nó ko?
  7. vietkim

vietkim <b>Google MẸO</b>

Được Like:
    2,484
    Nhiều lúc Repair cái Connection đó không được (nó báo Limit linh tinh...) nhưng khi vào mạng vẫn vào được. Bạn đã thử chưa ???
  8. conan2901

conan2901 Gác Cổng Chợ Staff Member

Được Like:
    14,843
    ko vào dc bác ạ, nó trong cái quản lý giống networ place có
    cái hình máy tính > conet tới local network thì ok nhưg tới internet có cái gạch chéo
    đặt ip nó báo ip sai, vì dòng đặt ip là dải trống ko có các ô cách nhau bởi dấu chấm như xp
  9. cupid246

cupid246 Thành viên

Được Like:
    1
    bạn thử như vầy xem
    Reset cái AP (có cái lổ nhỏ nhỏ đằng sau cái AP đó kiếm cây zì đó chọt zô:D)
    Xác định IP mặc định của nhà sản xuất(coi trong catolo hay lên mạng serch)
    Nếu IP của AP trùng với IP của router thì đổi IP của AP, còn ko trùng thì ok zô net phà phà liền.
    Muốn đổi IP của AP thì bạn cắm trực tiếp AP vào laptop qua dây LAN, mở trình duyệt IE hay FF tuỳ bạn, gõ IP của AP vào ra cái bảng đổi IP ở dòng LOCAL IP sao cho ko trùng với IP của router là ổn.
    VD: tui xài router Dlink có IP: 192.168.1.1 và cái AP Linksys cũng IP 192.168.1.1, thì tui đổi IP của AP thành 192.168.10.1 hay 192.168.16.1 chẳng hạn.
    Chúc bạn thành công!! (Nhớ chỉ reset AP đừng reset Router nha cấu hình lại mệt lắm đoá :D:D)
  10. vovantuan

vovantuan Thành viên

Được Like:
    2
    Có chuyện như vầy nữa nè, các bạn coi thử nha: Tôi bị cái Sony Vaio và cái Lenovo bị bệnh giống như vậy, có thể là do cài vista các bản active hình như là làm cho máy không vào được internet vậy đó, vẫn thấy có sóng wifi đầy đủ luôn, khi hạ xuống XP thì vào ngon lành.