Xin chỉ cách Ghost ổ cứng NTFS bằng Norton Ghost 8.3 trong Hiden Cd 8.5

Thảo luận trong 'PHẦN CỨNG MÁY TÍNH: KIẾN THỨC & KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi babymobile, 7 Tháng một 2007.

1. chithanh1982

chithanh1982 Thành viên

Được Like:
    16
    Các bác chỉ hộ em cách khôi phục lại cái Image AMDX2_C_Drive001.v2i tạo ra bởi Norton Ghost12 từ trong Win với ạ? Máy của em không chạy nổi Ghost từ DOS nên đành cài Norton Ghost12 dùng trên Win và tạo bản backup với đuôi v2i như trên.Nếu trong trường hợp máy của em bị đơ ko vào được Win mà chạy cái Ghost12 thì có cách nào khôi phục lại file v2i đó ngay từ DOS bằng đĩa Boot CD không? Trong Ghost12 hình như cũng có chức năng tạo Recovery CD gì gì đó nhưng mà em không hiểu lắm? Các bác giúp với ạ?
  2. help_titanic

help_titanic Thành viên

Được Like:
    56
    à, ý mình là cho đĩa vào nhưng nó không hiện lên như mấy cái mà các bác bảo, chắc do ổ đĩa của mình
  3. conan2901

conan2901 Gác Cổng Chợ Staff Member

Được Like:
    14,843
    bác thử vào win với chế độ safe mode xem sao, xem có vào được win ko!
  4. chithanh1982

chithanh1982 Thành viên

Được Like:
    16
    Câu hỏi của em là :
    1-Trong trường hợp máy hoàn toàn không vào được Win bằng mọi cách thì khôi phục cái file *.v2i kia như thế nào với 1 cái đĩa Boot thông thường?

2-Có nhất thiết phải tạo 1 CD Recovery gì đó của Ghost12 thì mới bung được cái *.v2i kia không? Nếu cần thiết phải tạo thì tạo thế nào? Có thể đem cái đĩa CD đó sang chạy trên máy khác được không? Ví dụ sau này ta tạo 1 file v2i khác thì vẫn dùng được với cái CD đó chứ hay lại phải tạo CD khác?

Mong các bác giúp đỡ nhiệt tình :)
  5. conan2901

Được Like:
    14,843
    có cách khác đó là dùng ghost trên nền win máy khác và back up lại cái fiel .v2i đó
  6. tuanhauve

tuanhauve Thành viên

Được Like:
    73
    Câu 1: gần như không thể phục hồi file *.v2i từ 1 đĩa boot thông thường.

Câu 2: rất cần tạo đĩa rescue của Ghost 12, vì từ giao diện boot của Ghost 12 mới nhìn thấy được file *.v2i để chạy phục hồi ảnh này. Đương nhiên là đĩa này có thể dùng cho bất cứ máy nào để phục hồi file ảnh dạng *.v2i

Nếu bạn không có đĩa cứu hộ thì mình chỉ cách này (hơi nông dân 1 tí) nhưng bảo đảm hiệu quả: Bạn bỏ khoảng 30' cài wins mới, sau đó cài Ghost 12 và chạy nó. Chỉ đường dẫn đến file *.v2i của bạn và chọn phục hồi. Tất cả thời gian có lẽ chưa tới 1 h. Hehe... Chúc thành công!
  7. chithanh1982

chithanh1982 Thành viên

Được Like:
    16
    Nhưng mà củ chuối nhất là kể cả khi mình Recover cái file *.v2i từ trong Win với Ghost12 thì cuối cùng nó vẫn thông báo là không thể Recover trong môi trường Win được(đương nhiên rồi vì Win nằm trong primary partition và đang chạy mà),nó vẫn bắt mình phải dùng tới Recovery Disk kia =)) .Chả hiểu phần mềm lằng nhằng thế này thì dùng làm gì nữa?

Đêm qua mình cũng mày mò và tìm ra nguyên nhân tại sao ko Ghost DOS được rồi và đã giải quyết xong.
  8. conan2901

Được Like:
    14,843
    nếu đã mất công thế thì bác nhờ máy của người khác cắm ổ cứng vào, dùng win của máy đó chạy ghost và ghotst lại là ok còn gì
  9. lover_link

lover_link Thành viên

Được Like:
    27
    Mình đang dùng ổ SATA nè GHOST khác gì ổ bình thường đâu bạn cứ lấy 2 ổ dung lượng như nhau chọn disk to disk ngồi chờ là okia thui. mình thử GHOST từ ổ SATA đến ổ ATA rùi chạy bình thường mà. Nếu bạn muốn dùng file GHOST có sẵn thì bạn chỉ có thể sử dụng cho ổ nào bạn tạo ra file đó thui. Lỗi này là do cách phân chia đĩa cứng khác nhau. theo mình cứ DISK TO DISK thì máy nào cũng okia. (Ko phân biệt phiên bản GHOST) HAVE FUN