Tùy biến và cá nhân hóa Nokia XL phiên bản không ROOT

Thảo luận trong 'Góc Review' bắt đầu bởi BinhDa, 16 Tháng sáu 2014.

1. BinhDa Super Moderator

Nokia XL cùng với Nokia X và X+ là 1 trong 3 sản phẩm chạy Android đầu tiên của Nokia với phần thiết kế và hệ điều hành “khác lạ”, không có 2 phím “vật lý” cũng như giao diện Android hoàn toàn không giống bản sắc “dân tộc” Android mà nhìn nó như là một hệ điều hành mới lạ hoàn toàn. Với thiết kế bàn phím theo chuẩn ASHA với duy nhất một phím vật lý duy nhất là phím “BACK”, cho nên đây cũng được coi là dòng điện thoại mới giá rẻ để thay thế cho các sản phẩm ASHA trước kia của Nokia.

20140615_061329 (FILEminimizer).jpg

Riêng về HĐH thì mặc dù Android nhưng khi cầm sản phẩn trên mà không phải là người đam mê yêu thích công nghệ thì đôi khi cũng không biết đó là sản phẩm chạy trên HĐH Android, thiết kế theo chủ đạo nghiêng về Windows Phone và tâm điểm cho mọi hoạt động là Fastlane khi mọi thao tác sử dụng và đa nhiệm đều thể hiện qua như kiểu “các tập tin đang mở và thao tác gần đây”. Không chỉ giống về giao diện của WP mà khi sử dụng thì ứng dụng Nokia Store và phần nội dung thể hiện, cũng như các thiết kế quá đơn giản khiến cho mình cũng cảm giác nó là một sản phẩm Symbian Belle.

1. Launcher (trình khởi chạy Android)

Giao diện trình Launcher Nova Launcher

Android sở dĩ thành công đến ngày hôm nay là cũng nhờ một phần rất lớn về sự đa dạng hóa các nền tảng trình chởi chạy, khi mà nhu cầu con người càng ngày càng đòi hỏi cao về sự “đẹp độc lạ” mà không đụng hàng với bất cứ ai hết. Nhớ lại từ những ngày đầu về smarphone thì các sản phẩm có “nét riêng” chỉ là thay đổi theme (giao diện) và nhạc chuông cùng vài tiện ích nhỏ khác là đủ chứng minh là mình rất riêng biệt với người khác rồi. Thời nay thì không thiếu các smartphone có cấu hình trung bình khá trở lên chịu chơi đến độ cho chạy nhiều Launcher khác nhau như: buổi sáng có thiết kế giao diện giống với Iphone, buổi trưa thì lại giống Samsung và buổi chiều lại hứng sang HTC rồi tối về với giao diện chuẩn mặc định.

Giao diện trình Launcher Nova Launcher

Trở lại nội dung chính là mình muốn có phím ảo MENU và muốn có Widgets đặc trưng của Android và mình đã chọn trình Nova Launcher, đây vốn dĩ là một trong những trình launcher tốt nhất mà những người yêu chú robot xanh Android này đa số đều biết. Vì sự tương thích rất tốt với các dòng máy Android 4.x cho sự hoạt động nhẹ nhàng mượt mà cùng với giao diện đẹp mắt, và điều cuối cùng là có bản FREE cho những ai muốn dùng mà không cần phải mua và bản FREE chỉ giới hạn một số tính năng nhỏ mà thôi.

2. Kho ứng dụng Nokia Store

Nokia XL1.png
    Ở thời điểm hiện tại thì kho ứng dụng của Nokia Store chỉ đủ cung cấp các ứng dụng tối thiểu, cho nên người dùng có thể dùng phần mềm 1 Mobile Market miễn phí có ứng dụng và trò chơi gần tương đương CH Play của Google. Do đây là giải pháp không ROOT để tránh mất đi sự bảo hành khi gặp sự cố hoặc đơn giản là không muốn can thiệp sâu vào hệ thống và có sao thì dùng vậy, nên mình giới thiệu ứng dụng như trên để giúp cho người dùng nhanh chóng cài đặt được ứng dụng có phần giống tương tự như đang cài trên CH Play của Google vậy đó.

3. Bàn phím

Bàn phím mặc định của chương trình cũng khá là tốt khi nó cũng được trang bị nhập liệu bằng vuốt ngón tay qua các phím ảo, đi kèm là các chữ tiếng Việt rõ ràng độc lập như: đ, ô, ơ, … thì cũng đủ giúp người dùng bình thường nhập liệu như nhắn tin trò chuyện chat trong Facebook chẳng hạn.
    Nokia XL.png
    Nhưng điều may mắn là đã có Swiftkey khi nó hoàn toàn miễn phí giúp cho việc nhập liệu phải công nhận là rất nhanh, nó tốt đến nỗi mà những ai đã sử dụng rồi là quên đi luôn các bàn phím mặc định của nhà sản xuất trang bị cho sản phẩm đó.

Tất nhiên nếu bạn nào không thích cả 2 ứng dụng về bàn phím như trên thì hoàn toàn có thể dùng chương trình bàn phím khác, tùy theo sở thích cũng như độ tương thích của mỗi ứng dụng trên từng phân khúc nền tảng khác nhau.

4. Đồng hồ thời tiết cùng các ứng dụng khác.

Hầu như từ lúc các sản phẩm của HTC có giao diện widget đồng hổ lớn đi kèm là thời tiết và thời gian ngày tháng, đã khiến không biết bao nhiêu người yêu thích cái tiện ích widget này khi nó vừa trang trí cho đẹp điện thoại mà nội dung của nó hiển thị rất thiết thực cho chủ nhân sử dụng nó. Vì một đồng hồ số lớn sẽ giúp cho người dùng xem thấy rõ và nhanh chóng tức thì, rồi thời gian ngày tháng và thời tiết sẽ giúp cho họ làm chủ được thời gian và công việc hơn ngoài việc nó là một widget trang trí tuyệt đẹp nên có.
    Chương trình Widget thời tiết và thời gian trên Nokia XL

Tiếp đến là những ứng dụng như lịch và trình nghe nhạc và thậm chí các chương trình mà ít người dùng bình thường nghĩ đến, đó là phần mềm tin nhắn và cuộc gọi cũng có thể tải từ các ứng dụng chuyên nghiệp khác để thay thế. Do hệ sinh thái mã nguồn mở có rất là nhiều ứng dụng cho những mục đích trên nên mình không thể ghi ra đây, mà chỉ hướng dẫn cho người đọc nào không rành về Android mà muốn thay đổi các chương trình mặc định hệ thống vốn khá đơn giản.

Tạm kết.

Như vậy là mình đã trải nghiệm một số tính năng cơ bản về sản phẩm Nokia cùng với các bài viết trước mà mình đã trải nghiệm Nokia XL, thì mình cũng hy vọng rằng sẽ giúp ích được phần nào đó cho những ai chưa có điều kiện trải nghiệm về sản phẩm Nokia XL này.

Do đây là những sản phẩm đầu tiên của Microsoft Nokia chạy Android đầu tiên nên mình nghĩ khó mà hoàn thiện cũng như làm hài lòng hết được những người sử dụng, nhưng may mắn thay vì nhờ vào hệ điều hành mã nguồn mở Android nên độ “tùy biến” là vô tận. Chính vì sự tùy biến vô tận nên cũng có thể là điểm yêu thích của các người đam mê vọc vạch smartphone, khi cá nhân họ luôn mong muốn sản phẩm của mình dùng không đụng hàng với ai hết.

Bài viết và hình ảnh.
    BinhDa - GSM.VN

2. JimmyLin

JimmyLin Thành viên

Được Like:
    160
    Cái SwiftKey mình xài 2 ngày trời, chịu ko nổi phải đổi bàn phím khác. Mặc dù đã cho nó học cách mình viết trên FB, email và sms -_-
  3. BinhDa

BinhDa Super Moderator Staff Member

Được Like:
    3,341
    Bạn vui lòng cho mình biết là cái SwiftKey này nó không làm bạn hài lòng ở điểm nào so với các ứng dụng bàn phím khác. Để mình viết bài trải nghiệm và so sánh luôn khi có thời gian luôn, cám ơn vì sự phản hồi thông tin của bạn.

Gửi từ GT-I9500 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
  4. JimmyLin

JimmyLin Thành viên

Được Like:
    160
    Nó hơi nặng, S3 mình chat FB xong gửi rồi, gõ chữ khác mà cái bàn phím nó còn delay cái đoán từ cũ, nên mình vuốt cái mới nó ko nhận. Rồi cái đoán từ hơi ngu, mặc dù cho nó học rồi, mà cùng 1 từ, cùng 1 cách vuốt thì nó nhận ra 2 chữ khác nhau. Nếu nó ko nặng, ko delay, chịu khó xài tầm 1 tuần chắc nó đoán từ ko còn sai nữa.
    BinhDa thích bài này.
  5. BinhDa

Được Like:
    3,341
    Cám ơn bạn đã phản hồi thông tin cho mình và mọi người đều biết, mình xin ghi nhận thông tin của bạn.
    Bạn vui lòng cho mình được biết là bàn phím mà bạn đã thay thế cho SwiftKey là bàn phím nào không? Để mình test thử trên vài thiết bị mà mình đang có, xem thực hư nó khác biệt đến đau nhé. Xin cảm ơn bạn nhé.
  6. JimmyLin

JimmyLin Thành viên

Được Like:
    160
  7. BinhDa

Được Like:
    3,341
    Ý bạn là phần mềm GoTiengViet của bro Trần Kỳ Nam à? Mình ngày xưa với những máy cấu hình vừa phải cũng hay dùng phần mềm này vì tính gọn nhẹ, nhưng thực sau quá trình càng dùng về sau này thì mình thấy SwiftKey đoán từ tốt hơn GoTiengViet bạn ạ, chỉ khác biệt 1 chút là GoTiengViet khi chạy nhẹ nhàng hơn ở những máy cấu hình khá thấp chứ cấu hình tầm trung trở lên là tốc độ cả 2 phần mềm là như nhau.
  8. JimmyLin

JimmyLin Thành viên

Được Like:
    160
    Tại mình chưa quen kiểu swipe, với dùng GoTiengViet cũng chưa bao giờ dùng đoán từ, toàn tự gõ cho lẹ. Và chả hiểu sao máy mình (S3, chạy rom Slim), xài SwiftKey nó lại bị delay như mình nói ở trên nên mình ko dùng nó nữa.
  9. HaDes Vũ

HaDes Vũ Thành viên

Được Like:
    0
    bạn ơi cho mình hỏi về root em nó sao em dùng framaroot không xi nhê toàn báo thất bại bùn tình :((:sosad::sweat::-s