Bản đồ Việt Nam trên OVI Nokia

Thảo luận trong 'ỨNG DỤNG DU LỊCH, BẢN ĐỒ, GPS' bắt đầu bởi tommyle, 25 Tháng mười 2010.

1. tphg

tphg Thành viên

Được Like:
    6
    Rất tiếc mình không biết post hình lên, hơn nữa mình lại xài Ovi Suite bản tiếng Anh. Chỉ biết hướng dẫn bạn như vầy: lúc mới khởi động Ovi Suite và vào mục bản đồ Việt Nam, thì khung bên phải vẫn hiện dung lượng bản đồ là 22MB, theo mình nghĩ đây là dung lượng bản đồ hiện tại trong máy của mình. Nhìn vào khung bên trái, bên dưới menu lựa chọn bản đồ, bạn sẽ thấy dòng "Update available" (xin lỗi mình nhớ không chính xác từ này lắm nhưng đại khái là chương trình đã dò tìm và cho biết có cập nhật mới cho bản đồ của máy mình). Ấn vào dòng này, chương trình sẽ đưa bạn vào giao diện update với dung lượng bản đồ là 28.3MB.
    Bạn thử lại xem sao
    Chúc bạn thành công
    Khỉ Con thích bài này.
  2. ChiêuTrúc

ChiêuTrúc Admin Executive Staff Member

Được Like:
    11,486
    N95-8G cũng đã được up lên 28.3M nè

Khỉ Con thích bài này.
  3. Khỉ Con

Khỉ Con interista Staff Member

Được Like:
    11,479
    Ok, mình thành công rồi !!. Duới đây là hướng dẫn chi tiết cho các bạn chưa biết :D

1. Mở Nokia Ovi Suite /Map Loader (ở đây mình dùng Nokia Ovi Suite). Cắm điện thoại vào máy tính, chọn chế đội PC Suite/Ovi Suite.

Vào chễ độ Ovi Maps. Ở mũi tên màu đen, bạn thấy dữ liệu vẫn là 22mb, đừng quan tâm đến nó. Ở góc dưới tay trái, bạn sẽ thấy thông báo Updated Maps available. Click vào đó.

2. Màn hình tiếp theo hiện ra, bạn chọn Update My Maps.

3. Sau đó bạn chỉ việc chờ cho đến khi xong !

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

4. Cuối cùng kiểm tra lại, dữ liệu bản đồ đã là 28mb !

Chúc bạn thành công !

Cập nhật mình thấy đầu tiên ở bản này chính là thêm đường sắt ;))

HuyTim, tphg and haingoai1004 like this.
  4. ChiêuTrúc

Được Like:
    11,486
    Cập nhật trực tiếp qua Nokia Map Loader thi mất hết voice và sau đó phải tải lại các file voice trực tiếp trên mobile khi chạy Nokia Map thì mới được. Chưa rõ nguyên nhân.
  5. vanvu

vanvu Thành viên

Được Like:
    58
    Các bác cho em xin cái Map Loader, kg dow dc trên site nokia.com.vn
  6. ChiêuTrúc

Được Like:
    11,486
    Dùng cái Nokia Ovi Suite mới nhất đi em. Cái Map Loader anh update cho N5800 cũng bị lỗi.

Map Vietnam cho N5800 lên đến gần 39MB nè.

7. han_huyen

han_huyen Thành viên

Được Like:
    17
    biết tin có map mới liền lên cập nhật E52 lên 28,3mb, cái này ngon không thua gì vietmap chỉ thiếu cái mô phỏng.
  8. Khỉ Con

Được Like:
    11,479
    Anh Chiêu ơi, cái chức năng voice guidance nghĩa là mình bật cái ấy, sau đó vừa đi nó vừa chỉ dẫn à anh. Không biết máy nào thì GPS đủ nhạy nhỉ, em dùng E71 chẳng bao giờ dùng được như thế :-s
  9. ChiêuTrúc

Được Like:
    11,486
    1/ Đúng rồi đó em, chỉ dẫn bằng giọng nói.
    2/ E71 là 1 trong những máy bắt GPS mạnh nhất đó em, sao lại chẳng dùng được ?.
    3/ Bản đồ lần này có thêm 1 chức năng mà anh thấy giống với google map: Vùa mở bản đồ, nó định vị ngay qua A-GPS trước => xác định vị trí tương đối. Sau đó mới định vị chính xác qua tín hiệu từ vệ tinh. Anh đang xem xét kỹ chứ chưa dám khẳng định.

Test trên E71 nè (đang ở trong phòng kín nhưng vẫn xác định được vị trí).

Khỉ Con thích bài này.
  10. Khỉ Con

Được Like:
    11,479
    Đứng yên thì em cũng xác định rất nhanh, nhưng kiểu vừa đi vừa nghe nó chỉ dẫn thì chưa làm được anh ạ. Để vài hôm nữa em test thêm cài GPS của ovi maps mới, cái ovi maps cũ định vị nhiều khi sai lắm anh ạ !