Cách fix Facebook vào trên iPhone từ mạng 3G

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp & Chia Sẻ Kinh Nghiệm' bắt đầu bởi thieuhc, 9 Tháng mười một 2010.

1. thieuhc Cydia Noob

Như chúng ta đã biết các nhà mạng ở Việt Nam đã chặn Facebook muốn vào FB trên wifi thì chúng ta có thể đổi DNS nhưng với 3G thì chúng ta phải làm thêm một số bước, dưới đây là 2 cách giúp iPhone, iTouch, iPad có thể vào Facebook bằng 3G.
    Cách 1:
    - Dùng Opera Mini (cài đặt free từ Appstore)
    Cách 2: Chỉnh file hosts và networks
    Dùng iFile trên iPhone hoặc winscp trên máy tính để ssh vào iPhone... rồi điền thêm các thông số như hình ở dưới!
    Đường dẫn /etc/hosts /etc/networks
    (Đặt dns ở file networks để khi vào wifi ở đâu ta cũng không cần vào để đổi dns nữa)
    Cách này vào được facebook qua Safari, Opera Mini... nhưng App Facebook thì không vào được.
    Cách 3: Qua VPN để vào Facebook
    (bài viết của aneagle )
    Truy cập vào trang Hotspot Shield for iPhone
    có đầy đủ hướng dẫn và thông số để thiết lập VPN, tắt wifi, bật 3G, on VPN nên là có thể vào Facebook.
    Dùng cách này thì có thể sử dụng được cả app Facebook nhưng có thể sẽ bị chậm và cảm giác không được bảo mật khi thông qua VPN free như thế này.
    (Tổng Hợp Internet)​
    FeandMo, anhsuytu, HuyTim and 7 others like this.
  2. anhsuytu

anhsuytu <b>GSM iPhoner</b>

Được Like:
    275
  3. thieuhc

thieuhc Cydia Noob

Được Like:
    9,325
    Dạo này bác rảnh không? Làm mấy bài hot lên cho anh em đọc với lào :D
    Civic, conan2901, DEATH EATER1 người khác thích bài này.
  4. htevn

htevn Thành viên

Được Like:
    17
    Đa số iPhone người dùng đều cài Open SSH, mà mấy ai trong số đó biết cách đổi pass mặc định? Phần lớn lại thường xuyên sử dụng mạng Wifi công cộng + Không tắt Open SSH + không đổi pass mặc định => thành món mồi ngon cho những kẻ phá hoại, nguy cơ thông tin trên iPhone là rất lớn.

Sử dụng VPN Hotspot Shield tạo ra một mạng riêng ảo (VPN) giữa máy tính của bạn và AnchorFree Internet gateway. Như vậy sẽ giúp iPhone của bạn tránh được những nguy cơ tiềm ẩn khi sử dụng Wifi công cộng. Vậy sao lại bảo nó không an toàn nhỉ?

Hotspot Shield của AnchorFree. Ai chưa biết nó thì vào đây xem nhé http://www.anchorfree.com/

Muốn biết thêm về sự tương đồng của WIMAX, WLAN, 3G thì lên google search nhé...
    Civic, thieuhc, DEATH EATER1 người khác thích bài này.
  5. anhsuytu

anhsuytu <b>GSM iPhoner</b>

Được Like:
    275
    Đúng là về nguyên tắc VPN sẽ bảo mật. Tuy nhiên VPN hoạt động trên nguyên tắc client-server. Khi client kết nối đến server thì tất cả traffic sẽ đi qua route của server. Ở trường hợp này, cái dịch vụ mà bác Thiệu cung cấp sẽ bắt bạn đăng ký 1 account, khi đó dịch vụ đó mới cho phép bạn VPN vào server của họ, từ đó mọi traffic sẽ đi qua server đó. Vậy thì, về phía client, ở đây là chiếc iPhone của bạn sẽ được bảo mật. Nhưng ai dám bảo đảm rằng, khi VPN qua server của họ, ko có thông tin nào bị log lại? vấn đề ko bảo mật chính là ở chỗ đó.

@Bác Thiệu: Tình hình là bận quá, ko vào gsm thường xuyên đc, với lại cũng ko biết viết gì, bác có ý tưởng gì hay hay mình sẽ nghiên cứu thử :D

thanks
    Civic, FeandMo, thieuhc and 3 others like this.
  6. trungtn2411

trungtn2411 Thành viên

Được Like:
    4
    với người dùng ko JB máy thì ko có cách naogf khác ngoài việc pahir dùng Opera Mini hả các bác?
    thieuhc and DEATH EATER like this.
  7. just4reg

just4reg Thành viên

Được Like:
    16
    bác ơi , itouch cũng vào đc bằng 3g hả bác?
    thieuhc and DEATH EATER like this.
  8. thieuhc

thieuhc Cydia Noob

Được Like:
    9,325
    Chết cháu quen tay viết nhầm, bó tay :))
  9. zencafe

zencafe iPhone Moderator Staff Member

Được Like:
    973
    cụ khoái đùa... kiểu này thì ip4 vứt mất thôi :))
    DEATH EATER thích bài này.
  10. thieuhc

thieuhc Cydia Noob

Được Like:
    9,325
    Mới làm cái Patch cài từ Cydia cho tiện, hehe!....