Chương trình xử lý và kỹ thuật chụp cơ bản cho dòng SHARP

Thảo luận trong 'JMP: Multimedia' bắt đầu bởi minhhoang, 22 Tháng mười hai 2006.

1. zennez

zennez Thành viên

Được Like:
    318
    Zian ơi cái ẻm trong hình ngồi bên tảng đá là ai vậy????:D Xinh wá là xinh!!!
  2. zian

zian Thành viên

Được Like:
    574
    Thật ra Ctrl + I là chuyển hình về âm bản (Invert). Bởi vậy nên màu trắng đen chuyển về âm bản cũng ko ra đen trắng chuẩn được. Có thể áp dụng hình màu cho ra những hình âm bản độc đáo.
  3. zian

zian Thành viên

Được Like:
    574
    Em gái kết nghĩa của mình đó. Bữa off tính rủ đi mà trễ quá. Lần sau dắt đi cho anh em nghía :D .
  4. thezoo

thezoo Thành viên

Được Like:
    133
    kì trc mình có tạo 1 logo cho sharp,có thấy bác nào để làm avatar,sau đây xin trình bày lại cách làm
    1. CTRL+N(new image) -chọn nức size trung bình là 800x600
    2. nhấn G (đổ sơn,chọn sơn đen )
    3.nhấn T(đánh chữ,chọn size chữ lớn nhất là 72pt hoặc nhỏ hơn tí ko sao)
    4.chọn màu chữ là màu trắng nhé,và chọn chế độ BOLD ,đừng wên casp lock
    5.mình sẽ đánh chữ SHARP CLUB vào đó,trên MENU của Photoshop >> vào image>> rotate cavans >> chọn 90 độ CCW
    6.lại trên menu >> vào Filter >>Distort >> polar coordinates..>> Polar to Rectangular>> ok
    7.MENU>> filter>> Stylize >> wind( chọn From the right rồi ok),sau đó CRTL +F 2 lần
    8.MENU>> filter>> Stylize >> wind( chọn From the left rồi ok),sau đó CRTL +F 2 lần
    9.Menu >> Filter>> distort >>polar coordinates..>> lần này chọn cái ở trên là RECTANGULAR TO POLAR >> ok
    10.menu >> image >>rotate cavans >> chọn 90 độ CW
    11.finish bạn đã có 1 LOGO : SHARP CLUB TYPHOON :D ,mình làm hơi vội nên hơi xấu,bạn nào làm kĩ 1 chút,và trang trí thêm vodafone hay gì ì đó dưới logo cho đẹp.
    minhhoang and ashahibiru like this.
  5. thezoo

thezoo Thành viên

Được Like:
    133
    đúng chỉ áp dụng với trắng đen,còn với hình màu thì ko chuẩn,tương phản màu tùm lum àh :D
  6. thezoo

thezoo Thành viên

Được Like:
    133
    em gái của anh sao em thấy ỡ khắp diễn đàn của hongkong và singapo thế hihihi :D
    zian thích bài này.
  7. thezoo

thezoo Thành viên

Được Like:
    133
    làm cho 2 hình lồng vào nhau và tạo độ trong suốt giữa hình trên và hình dưới:
    mình có 1 tấm hình như thế này
    1. CRTL +A >>> CRTL +C >>> CLOSE tấm này lại
    2.mở 1 tấm hình mà bạn muốn lồng ghép cái tấm trc mà bạn đã close vô tấm này
    3.mở ra rùi CRTL +V >> giữ CRTL bấm trái chuột kéo em í wa bên phải 1 tí,sẽ lộ ra tấm hình mà mình mới mở vừa rồi :D :

4.nhìn dưới góc tay phải có cái khung,trong đó chọn layers >> rồi trong layers có OPACITY kéo thanh điều chỉnh độ trong suốt của tấm ảnh(có 2 thanh dùng tahnh nào cũng dc,mình đang để 46%)

hình ở trên làm hơi ẩu,bạn nào có thời gian thì dùng thêm 1 số hỗ trơ trong filter trên MENU làm cho hình sinh động hơn
    zian and minhhoang like this.
  8. zian

zian Thành viên

Được Like:
    574
    Không cần phải dùng một số hỗ trợ trong Filter. Theo mình thì nên chọn bỏ phông nền của hình 2, chỉ lấy cô gái thôi thì ảnh sẽ đẹp hơn.
    thezoo thích bài này.
  9. thezoo

thezoo Thành viên

Được Like:
    133
    cái đó chỉ là VD cho bạn nào muốn ghép 2 tấm hình thôi anh zian ạ,chủ yếu là 2 tấm hình có hình nền màu ăn với nhau,vd xanh- xanh,đỏ -đỏ,vàng -vàng,thì chuẩn hơn :D
  10. haigaru

haigaru Thành viên

Được Like:
    47
    Cắt và ghép - Cut and Join

1. Mở file ảnh bạn muốn thao tác ra. Chọn công cụ Move Tool nhấp sát vào đường biên để kéo các đường guideline ra.

2. Lần lượt kéo từng đường một, có độ rộng khoảng 200px. Sau đó tương tự kéo đường ngang độ rộng khoảng 300 px.

3. Nháy chuột phải vào hình gốc của bạn và chọn Duplicate và đặt tên là Hình Ghép

4. Đặt màu nền trước là màu #E9E6E6 và tô phủ lên file vừa được nhân đôi. Bây giờ bạn phải có 2 cửa sô: 1 ảnh của bạn và 2 là nền màu xám với các ô vuông

5. Công việc bây giờ khá là buồn tẻ nhưng là bước quyết định. Ở hình bạn chọn Rectangular Marquee Tool và ở ô vuông thứ nhất tạo một vùng lựa chọn vừa với ô vuông đó. Sau đó vào cửa sổ Hinh Ghép tạo một layer mới. Tiếp đến giữ phím Ctrl và kéo vùng lựa chọn từ hình sang bên cửa sổ Hình Ghép. Đặt nó vào đúng vị trí ở hình cô gái. Cứ tiếp tục như thế cho đên hết các vùng thì thôi. Điều quan trọng nhất là mỗi một lần bạn kéo sang là một lần bạn phải tạo một Layer mới. Điều này hết sức quan trọng.

Mẹo: Khi bạn tạo vùng lựa chọn và kéo, bạn không phải thay đổi giữa Move Tool và Rectangular Marquee Tool mà bạn chỉ việc nhấn phím Ctrl để tạm thời chuyển sang Move Tool. Tương tự ở các bước tiếp theo và khi tôi nói bạn dùng Transformation cho các Layer, mong bạn nhớ đến mẹo này là giữ phím Ctrl và click vào layer muốn Transform

6. Sau khi bạn đã kéo hết rồi thì bắt đầu từ ô vuông thứ nhất. Chuyển sang Move Tool và giữ phim Ctrl để nhấp vào nó. Sau đó thì nhấn phím Crtl-T và điều chỉnh "mảnh đó thế nào là tuỳ bạn. Cứ tiếp tục như thế cho đến hết.

7. Sau đó ở từng layer bạn vào Layer Style > Drop Shadow và giữ nguyên chế độ mặc định.
    (sưa tầm)

thành quả của em đây,buồn ngủ quá phải đi ngủ thôi

ảnh trước (by 904SH)
    Ảnh sau (by Photoshop)

PS: ảnh là em đấy nhé,các bác đừng bảo là diễn viên "Hàn Cuốc" nhé :D ngại lắm

thezoo, zian and minhhoang like this.