Convert 3GP

Thảo luận trong 'JMP: Multimedia' bắt đầu bởi max888, 19 Tháng sáu 2006.

1. potato

potato Thành viên

Được Like:
    163
    các bạn xem audio bitrate của file .3gp đã convert bằng cách nào vậy???
    các link die hết rồi, mình vẫn chưa down được file nào cả
  2. BAXU

BAXU Guest

Dùng Media Player Classic, open file->Click File->Properties-->>Hiện ra mọi thứ...OK!:D
  3. potato

potato Thành viên

Được Like:
    163
    ac ac, làm gì có hiện ra audio bitrate , hic vậy mình hiểu tất cả rồi , he he
    nó chỉ hiện chính xác tần số bao nhiêu Hz thôi, còn bit rate đó ko phải của audio. làm mình cứ tưởng sharp 903 xem được audio bit rate 96 trong khi ipod và hầu hết các thiết bị xem phim trên thị trường cũng chỉ xem được có 48
  4. BAXU

BAXU Guest

Mình thử thì có cái ra audio bitrate, có cái thì ko. Chẳng biết sao nữa!
    Còn khi convert thì nó cho mình chọn, nếu video bitrate 96 như bạn nói thì video chắc xem dở kinh khủng...!
  5. potato

potato Thành viên

Được Like:
    163
    theo mình test , phần mềm 3gp converter của minhhoang post thì cho ra file video : 450kbps, audio 16000 Hz và 32 kbps, tiếc là mình ko down được các video clip của minhhoang, các link đều die
  6. minhhoang

minhhoang Thành viên

Được Like:
    4,369
    chất lượng hình ảnh QVGA: 320*240 pixel
    Audio: bitrate 96kbs stereo còn mhz thì mình không nhớ.
    Video: frame 15fs..
    không nhớ rõ lắm.. để thứ 2 mình up lên có thông số rõ ràng luôn nhé!
    Thank a lot!
  7. potato

potato Thành viên

Được Like:
    163
    mình chỉ quan tâm thông số file đã convert thôi, còn khi convert dùng phần mềm gì và chỉnh thông số bao nhiêu ko quan trọng. bạn có thể nó rõ bạn xem audio bitrate file .3gp bằng cách nào ko? Nếu dùng phần cách của BAXU mình có thể up lên 1 file có chỉ số audio từ 500-1000 kbps .

À, màn hình của con sharp là 320x240 pixel =76800 điểm ảnh , kích thước 2,4 inch, nghĩa là 320p/inch . Mà mắt người có thể phân biệt 100.000p/inch .Điều đó nói lên cho dù mình convert = DVD thì cũng có thể phân biệt được sự tồn tại của các điểm ảnh . Thậm chí LCD 23 inch ( 16:9) độ phân giải 1600x1200 cũng chỉ đạt được 98kp/inch mà thôi . Vì vậy chất lượng video ko phụ thuộc vào phầm mềm mà chỉ phụ thuộc vào độ phân giải film gốc và độ phân giải của file được xuất ra thôi.

Còn 1 điều nữa , mình chỉ muốn tranh luận thực sự sharp có xem được file .3gp có audio > 48 kbps hay ko chứ ko phải muốn tranh luận phần mềm nào tốt nhất. có gì ko phải thì sorry mọi người nha.
  8. BAXU

BAXU Guest

Chính xác 100%, chất lượng phụ thuộc vào film gốc và chỉ số video của file xuất ra!....OK100%...!
  9. potato

potato Thành viên

Được Like:
    163
    một người bình thường có thể phân biệt được Audio là 128kbps, đó cũng là lý do tại sao người ta đưa chuẩn 128kbps làm file mp3 phổ biến nhất hiện nay . các ca sỹ và nhạc sỹ hay những người có năng khiếu âm nhạc thì phân biệt được lên đến 192kbps . Nếu file nhạc nhỏ hơn 128kbps thì ai cũng có thể nhận biết được .
    mình dùng goldwave để trích file audio từ file 3gp đã convert. Sau đó lần lượt convert audio file gốc sang 128, 112, 96,80, 64,56, 48 và 32 kbps . Từ đó so sánh và biết file kia bao nhiêu bitrate liền .

Cách thứ 2 là dùng đồ thị. mở file cần xác định bằng godwave. sau đó so sánh đồ thị của nó với các file 128,112,96, 80...

cách thứ 3 là đoán , thông thường khi làm ra 1 chuẩn audio người ta thường tuân theo quy luật đối ứng sau :
    8000 Hz ~ 12-16 bitrate
    16000 Hz ~ 20-32 bitrate
    22000 Hz ~ 48-64 bitrate
    44000-48000 Hz ~ 80-128 bitrate
    việc nhìn vào chỉ số Hz cũng có thể đoán bitrate nằm trong khoảng nào

cách thứ 4 : kinh nghiệm do luyện tập mình có thể nghe và đoán được file đó vào khoảng bao nhiêu bitrate.
  10. BAXU

BAXU Guest

Cách thứ 4 này khó quá nhỉ...!
    Bitrate càng cao thì độ chi tiết âm thanh càng lớn, và ngược lại. 8000-48000Hz là tần số lấy mẫu. Khi nén audio ở bitrate nhỏ thì thiếu độ chi tiết( Nhất là ở âm vực trầm) nên nguời ta thường để tần số lấy mẫu nhỏ-->Bản nhạc nghe sẽ đỡ cảm giác thiếu Bass...!:D