Firmware 3.1, 3.1.2 Custom cho iPhone 3GS, 3G, 2G phiên bản Locked by Gsm.vn

Thảo luận trong 'Firmware - Jailbreak - Unlock' bắt đầu bởi thieuhc, 16 Tháng chín 2009.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. mottinhban

mottinhban Thành viên

Được Like:
    114
    Thanks bác đã nhiệt tình với anh em , trước kìa mình chỉ hay tham gia ở diễn đàn apple , từ khi qua đây thật sự thấy các bác MD rất nhiệt tình hưỡng dẫn anh em rất chi tiết , một diễn đàn luôn có những con người có trách nhiềm nhử thế , thật sự anh em cảm thấy rất tự tin , không nhưngc về những lời khuyên mà cả về sản phẩm =D>=D>=D>
    Cũng chỉ là member mới nhưng đọc những bài cửa các bác thật sự mình thấy rất hay và bổ ích , :)
    Một lần nữa cũng xin cám ơn tập thể anh em trong GSM rất nhiều

-------------------------------------------------------
    Thêm 1 ngày ta có thêm 1 người bạn
    Hết một ngày ta thiếu bống một niềm vui
  2. mottinhban

mottinhban Thành viên

Được Like:
    114
    Mà bác cũng hướng dẫn dùm em cách để nạp cydia cho con 3GS ,3.1 ,bb 5.11.07 với , em dùng blackra1n mà vẫn không được đây , tại nghe nói 3GS world v3.1 vừa đập hộp thì không thể dùng bản custorm 3.1 được nên em cũng chưa biết nên làm sao nữa đây .
    mong bác hướng dẫn hộ
    thanks nhìu
  3. Dtube

Dtube Administrator

Được Like:
    9,333
    ;));));)) ....
    Giải thích:

- 3GS world (cũng được gọi là international iPhone hoặc factory unlocked) thì nên nhớ như thế này:

1. Dùng itunes để activate (không cần hacktivate), có nghĩa là mở hộp ra, cắm vào máy, dùng itunes để activate thẳng với server của apple. Máy tính cần có internet nhé.

2. Baseband lúc nào cũng unlock được và không lệ thuộc vào baseband version nào cả. Khi làm activate như mô tả ở trên, itunes sẽ liên lạc với server của apple và lấy token để unlock và nạp luôn vào máy. Hoàn toàn tự động.

Bây giờ thì nói luôn về jailbreak iPhone. Jailbreak thì lệ thuộc vào firmware của máy và software mình dùng để jailbreak. 2 cái này luôn luôn đi chung. Software để jailbreak thì phải hổ trợ đúng firmware thì mới jailbreak được.

Firmware 3.1 / 3.1.2 thì có blackra1npwnagetool 3.1.4 để jailbreak.

Tôi không dùng blackra1n nên không thể nói nhiều về nó. Tại sao bạn dùng mà không chạy đúng thì tôi cũng không rõ. Tôi chỉ nói 1 điều là khi dùng blackra1n thì đừng chọn ICY và Rock App. Chỉ chọn Cydia mà thôi.

Custom firmware 3.1.2 by GSMVN thì bạn dùng không được vì lý do sau:

1. GSMVN Custom firmware 3.1.2 đòi hỏi iPhone đã có vết pwned rồi (có jailbreak rồi) và chỉ cần shift-restore mà thôi. Không cần Recovery mode hoặc DFU.

2. GSMVN Custom firmware 3.1.2 có nấu thêm phần "hacktivation" nhưng máy bạn thì không cần.

Vì máy bạn không có vết pwned nên bạn cần có máy MAC để tạo custom firmware cho đúng. Đồng thời bạn cần máy MAC để chạy pwnagetool 3.1.4, trong quá trình chạy, bạn sẽ trả lời là iphone không có vết pwned. Khi trả lời như thế thì pwnagetool sẽ đưa iphone của bạn vào chế độ "recovery đặt biệt", lúc này thì mới có thể restore được. Chế độ recovery đặt biệt này dành riêng cho iphone không có vết pwned. Phần mềm để đưa iphone vào chế độ này không có cho Windows nên bạn cần phải dùng máy MAC.

Tôi có hỏi MuscleNerd của DEV TEAM vấn đề này và họ không thể cung cấp phần mềm này tách rời ra khỏi pwnagetool vì sẽ phạm luật với Apple. Bạn nên nhớ rằng, pwnagetool được phân phối 100% không có vi phạm luật chủ quyền (copyright infringement) với apple.

Dạo này thành viên "planetbeing" của DEV TEAM bị "mất tích" nên chính vì thế software để chạy trên Windows bị chậm trễ. Hy vọng anh em thông cảm và hiểu tại sao không có soft cho windows từ DEV TEAM.

Những software ih8sn0w và iREB (cho Windows) gì đó thì tôi tuyệt đối không dùng và không hổ trợ ở Box Iphone này. Người nào đích thân dùng rồi và không gặp trở ngại thì có thể post bài lên + hướng dẫn và giải thích rõ ràng.
    Những bài nào về ih8 + iREB mà chỉ copy + paste từ forum nào khác vô đây thì tôi xoá hết.

Hy vọng Chronic-DEV sẽ sớm có greenpois0n cho Windows. Đây là phần mềm đáng tin tưởng.

Hiện tại tôi cũng đang cố gắng chuyển XPWN sang cho Windows nhưng khá phức tạp, không biết chừng nào đươc. Cũng có vài người khác đang làm nhưng không biết đi đến đâu rồi.

Quay trở lại blackra1n và con iphone của bạn .... thử chạy lại lần nữa. Nhưng lần này khi chạy blackra1n thì nhớ là tắt itunes và vào task manager của Windows, vào processes, tìm ituneshelper.exe và END process nó. :D. Chúc bạn thành công.

Nếu bạn jailbreak được bằng blackra1n thì có nghĩa là đã có vết pwned. Từ lúc này bạn có thể dùng custom firmware 3.1.2 để restore thẳng. Nếu cần sửa vụ hacktivation thì cho tôi biết, tôi sẽ giúp

ps: thấy nickname của bạn là mottinhban .... tên này giống 1 người có nickname là tinhbantotvn ... Không biết có phải cùng 1 người không ?
  4. mottinhban

mottinhban Thành viên

Được Like:
    114
    Thanks bác đã chia sẻ và hướng dẫn , để em làm thử xem thế nào , có thể do em chưa kết nối con iphone với thằng itune từ lúc mới lấy về nên chắc không được .
    bây giờ em tắt itune rồi làm theo bác xem được không
    Thanks bác nhìu
  5. mottinhban

mottinhban Thành viên

Được Like:
    114
    không được rồi bác Dtube ơi , em làm theo từng bước như bác nói ,
    thoát itune hết rồi dùng blackra1n JB , trong quá trình JB vẫn bình thường , máy vẫn tự reeboot , xong vào vẫn không có icon blackra1n ,
    bây giờ nên làm sao đây . xin bác 1 lời hướng dẫn , thanks
  6. Dtube

Dtube Administrator

Được Like:
    9,333
    Tôi không có dùng blackra1n nên không có kinh nghiệm để nói thêm.
    Trong diễn đàn có bài hướng dẫn của bạn CIVIC, bạn thử xem bài đó.

Ngoài ra, chỉ có thử dùng pwnagetool trực tiếp trên máy MAC mà thôi.
    Nếu mà vẫn không được thì chắt cái iphone 3GS này có bootrom mới, không thể jailbreak được lúc này. Vấn đề này tôi đã nói và trình bày tài liệu rồi. Search "bootrom" trong forum là thấy ngay

Muốn check bootrom version gì thì đưa iphone vào DFU và tham khảo trong USBView hoặc trong System profiler trên máy MAC
  7. mottinhban

mottinhban Thành viên

Được Like:
    114
    ------Thanks bác đã reply . . em sẽ tìm hiểu thêm , và thử bằng PwnageTool 3.1.4 xem , chúc bác 1 ngày vui
    ~o)~o)~o)~o)~o)~o)~o)
  8. kukukawaji

kukukawaji Thành viên

Được Like:
    11
    Hic em vừa mới restore từ FW3.1 custom lên 3.1.2 custom download từ diền đàn thì bị lỗi 14 hic bác nào giúp mình với
  9. Dtube

Dtube Administrator

Được Like:
    9,333
    Bạn vui lòng chờ đợi điều hành viên kiểm tra lại custom firmware thêm 1 lần nữa xem có bị corrupt không.
    Chúng tôi có nhận tin của vài thành viên về vấn đề này.
    Tuy rằng chúng tôi đã test thử firmware OK trước khi đăng tải, nhưng trong quá trình upload file lên server có thể bị corrupt.

Link để tải custom firmware 3.1.2 cho máy 2G, 3G, 3GS chúng tôi tạm thời lấy ra và kiểm soát lại thêm 1 lần nữa.

Sau khi kiểm soát xong, chúng tôi sẽ truy cập lại link download

Thành thật cáo lỗi
    dantexxl and kukukawaji like this.
  10. dantexxl

dantexxl Thành viên

Được Like:
    2
    Vâng, cám ơn bác. Em cũng đang định thắc mắc. Vì em chuẩn bị restore FW 3.1.2 Custom cho iPhone 2G thì bị báo là FW Corrupted.
    Mong các bác sớm fix.
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.