Hướng dẫn chuyển đổi VIDEO cho N97, 5800 có chất lượng tốt

Thảo luận trong 'ỨNG DỤNG MULTIMEDIA' bắt đầu bởi nht2007, 1 Tháng chín 2010.

1. nht2007 Thành viên

Xin chào mọi người!
    Hôm nay rảnh rổi nên post bài viết này.
    Hii,trình độ còn kém nên có gì sai mong anh em chỉ bảo cho.
    Mình đang dùng N97 với bộ nhớ 32GB. Nghĩ để chứa hết toàn bộ chắc không biết đến khi nào.
    Là một người đam mê phim HD cho nên nhiều lúc rãnh rỗi lấy điện thoại ra xem cho vui nên muốn Video của mình phải có video chất lượng, âm thanh tốt để xem cho đã.
    Mình cũng đã tìm hiểu trên các Forum, lúc trước mình dùng Videora N97 Converter, một phần mềm miễn phí dùng để chuyển đổi Video dành cho N97 nhưng chất lượng rất thấp mặc dù chọn Best. Sau đó chuyển qua xài http://adf.ly/64iGKingConvert Nokia N97 Video Converter, phần mềm cho chất lượng tốt hơn phần mềm Videora N97 Converter nhưng khung hình vẫn còn những "đường kẽ ô" xem rất khó chịu.
    Hôm nay mình xin hướng dẫn chuyển đổi Video cho N97 cũng như 5800 bằng phần mềm Total Video Converter (TVC). Phần mềm này chuyển đổi rất thông dụng. Có nhiều người nói phần mềm này chuyển đổi cho chất lượng thấp. Nhưng hầu hết các bạn đều chọn kiểu định dạng đã có mặc định sẳn của TVC nên cho chất lượng thấp, các bạn có thể chỉnh nó trong phần Settings.
    Các bước làm như sau:
    CHUẨN BỊ
    • Một Video hoặc Phim (Nên chọn loại có chất lượng cao)
    • Phần mềm TVC
    TẢI PHẦN MỀM
    TIẾN HÀNH
    Sau khi tải về, chạy lên ta bắt đầu nhấn NEW TASK chọn IMPORT MEDIA FILES rồi chọn file cần tìm.
    Sau đó ta chọn tiếp TAB: Pocket Player rồi chọn Nokia Cellphone như hình dưới
    rồi chọn
    Sau đó chọn Settings, sẽ có bảng hiện ra, trong tab: Audio Option, làm theo hướng dẫn
    Sau đó qua Tab: Video Option
    Các bạn chú ý ở frame: Bit Rate: Trong mục Custom mình để 1500, số này càng cao thì chất lượng càng tốt, đồng nghĩa với dung lượng càng tăng, thường thì 1350 hay 1400, mình để 1500 cho chất lượng tốt hơn và ít bị ngắt
    Rồi tiếp qua tab: Video Resize làm theo hướng dẫn
    OK. Bây giờ các bạn nhấn nút Convert Now và chời đợi. Sau khi chuyển đổi xong nó sẽ mở thư mục ra bạn có thể chuyển sang di động.
    TVC còn có rất nhiều tiện ích, các bạn có thể nghiên cứu sau:
    Nếu có thắc mắc các bạn có thể PM cho mình qua nick: Khanhtungvnonline
    --------------------------------------------------------
    XIN HẾT
    Mình đã test trên mình và kết quả rất đẹp. Xem rất là sướng.
    Nhấn THANKS để khích lệ nha. :p
  2. huymobiles

huymobiles Thành viên

Được Like:
    9
    đây là version mấy vậy bạn? .
  3. nht2007

nht2007 Thành viên

Được Like:
    16
    Bản mới nhất đó bác. 3.61 tại trang chủ tính đến bây giờ
  4. khangminh

khangminh Thành viên

Được Like:
    753
    Phần mềm nào cũng chẳng bằng phầm mềm Allok MPEG-4 Converter của mình. Cái đó chuyển video cho di động thì khỏi chê, chất lượng phải nói là nét như sony ^^ và âm thanh thì tuyệt lắm
  5. nht2007

nht2007 Thành viên

Được Like:
    16
    Lúc trước mình cũng như bạn, mình toàn dùng Allok 3gp và mp4 converter. Phần mềm chất lượng thì cũng bình thường, nhưng được cái là nó cái hay là chuyển phim khá tốt, khi chuyển đổi thì audio và video khá hợp nhau, ít gặp trường hợp audio đi trước, video đi sau. Và cũng lúc đó mình biết Total Video Converter là phần mềm chuyển đổi được rất nhiều định dạng những chất lượng cực kém.
    Sau đó vào các diễn đàn thì một nơi đều nói 1 phần mềm tốt.
    Nhưng cuối cùng mình cũng rút ra 1 điều là muốn chất lượng tốt, thì phải biết cách thiết lập thông số, như thế video không những hoàn hảo mà còn đúng ý mình.

Vì thế cho nên có thể dùng Total Video Converter, hay một phần mềm miễn phí đó là Mediacoder, giúp chúng ta thiết lập thông số cho video của mình.

Mình chia sẽ kinh nghiệm của mình trong quá trình chuyển đổi thời gian qua.

Nếu mọi người có cách nào hay thì góp ý cho mọi người nhé.

Xin cám ơn
  6. dungxoanpro

dungxoanpro Thành viên

Được Like:
    3
    Đang test, cái TVC này thì phổ biến từ lâu, quan trọng là điều chỉnh thông số phù hợp thôi. Thanks bạn!
  7. duynhay

duynhay Thành viên

Được Like:
    0
    cái TVC dùng rất nét, các tiệm di động hay dùng cái này để convert video cho khách
  8. haunterno1

haunterno1 Thành viên

Được Like:
    1
    Nếu mà phần mềm chuyên đổi Video Cho N5800 chất lượng nhỏ nhất mà bản đẹp nhất thì dùng phần mềm Smarmovie Converter --> File AVI
    Link down: http://www.megashare.vnn.vn/download.php?id=3337818E13 (bao gồm phần mềm play Smartmovie 4.15 trên 5800 + .....)

Mã unlock Smartmovie Convert thì vô Smarmovie 4.15 trên điện thoại 5800 đánh CODE là có được mã unlocked cho Smartmovie Converter trên máy tính

Còn đơn giản cài phần mềm Videora Nokia5800 V.6.00 - Setup như chủ topic nói
    Link down: http://www.megashare.vnn.vn/download.php?id=8FFB9CF514
    Chuyên đổi ra File MP4 chuẩn cho 5800
  9. Alexander Hoang

Alexander Hoang Thành viên

Được Like:
    47
    EM mới phát hiện ra phần mềm Nokia Video Converter Factory Pro dùng cũng rất tuyệt. Cái này dùng chuyên cho Nokia thôi, phần mềm có giao diện đẹp và convert nhanh hơn Total video converter của bác chủ topic. !
    Wantuan thích bài này.
  10. lastl0ve0510

lastl0ve0510 Thành viên

Được Like:
    0
    Bạn nào dùng Format factory 2.45 chưa.chuyển đổi hầu hết tất cả định sang dạng chuẩn video 640x360,thông số cài đặt mặc định.TVC mình dùng nhiều rồi,hiệu quả k cao.nếu dùng s60v5.search trên google rồi down về nhé.