Iphone Báo Lỗi SIM ! Helpme !!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Firmware - Jailbreak - Unlock' bắt đầu bởi l3ducthu4n, 9 Tháng hai 2010.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. l3ducthu4n

l3ducthu4n Thành viên

Được Like:
    7
    mất hết mọi thứ cũng đc
    tớ thử dùng với SIM khác rồi . đã thử qua SIM vina và Viettel . hay là tại máy sx ở sau tuần thứ 40 j đấy. cái đoạn này tớ k hiểu lắm.
    nhưng cứ lắp vào khởi động lại máy thì k hiện đang tìm kiếm j cả.
    chỉ hiện ra cột sóng nhưng mà k có vạch sóng nào cả.thử gọi thì máy báo cuộc gọi lỗi k đc.
    nếu chuyển qua chế độ máy bay rồi chuyển lại thì máy lại báo Sim hỏng . ở chỗ cột sóng núc này báo SIM lỗi ! chẳng hiểu thế nào nữa. mấy pác hướng dẫn cụ thể e vụ này mới .
    ah quên : nếu mà lắp SIM của bên Hàn QUốc thì máy vẫn báo KHông có SÓng
  2. l3ducthu4n

l3ducthu4n Thành viên

Được Like:
    7
    mà pác nào có Sdt hay yahoo cho e. em pm lại rồi tư vẫn cho e với .
  3. l3ducthu4n

l3ducthu4n Thành viên

Được Like:
    7
    Up Up UPpppppppppppppppppp. hjx mấy hôm rồi chẳng có kết quả j . nản :D
  4. Dtube

Dtube Administrator

Được Like:
    9,333
    Cho tôi hỏi iphone này mua ở đâu ?
    bạn jailbreak và unlock phone này hay là người khác làm ?
    Tình trạng này tôi đoán là iphone đã activate qua itunes chứ không phải hacktivate. Lúc thay sim thì bị vấn đề này.
    Nếu là vậy thì iphone của bạn không thể động vào trong lúc này.
    Có cách làm nhưng tôi không dám chỉ vì sợ hư máy của bạn :)
  5. maynvvn

maynvvn Thành viên

Được Like:
    18
    Anh Dtube làm ơn cho em hỏi tình trạng máy bị restricted.

Tình hình là cậu bạn có em 3G FW05.11.07 của Nhật. Sau khi đã JB va UL bằng Blackra1n RC3 + Blacksn0w tại bên Nhật (chính tay em làm, theo hướng dẫn trên diễn đàn), dùng được SIM softbank (không phải SIM chuyên dùng cho Iphone) và Docomo. Sau khi mang về VN chạy đủ cả Vietel, Mobile, Vina không vấn đề gì. Mang trở lại Nhật, cho SIM softbank vào thì mạng bị restricted (xuất hiện restricted ngay lần đầu tiên cho lại SIM softbank vào, chưa có động tác update nào cả), Dùng làm ipod thì vẫn ok. Sau đó em đã cho em nó về DFU mod rồi JB và UL lại nhưng vẫn không được. Khó hiểu nữa là em đã thử cho cả SIM chuyên dụng cho Iphone vào, nó vẫn báo như vậy.

Với tình hình em nó như vậy, nhờ anh Dtube và anh em cho biết bệnh này là gì vậy, và có giải pháp để cho em nó sống lại phần nghe gọi không?

(Cũng nói thêm là em đã JB và UL khoảng ....... 20 chục em Iphone rồi, FW 3.0, 3.0.1, 3.1.2 đều có cả. Không hiểu sao chỉ duy nhất em này đổ bệnh kiểu này)
  6. Dtube

Dtube Administrator

Được Like:
    9,333
    Không hiểu em nói SIM chuyên dụng cho iphone là nghĩa như thế nào ?.
    Bên nhật hình như hãng softbank là nhà mạng cung cấp iphone đúng không ?
    Theo anh đoán dựa theo thông tin của em, anh nghi là softbank nó blacklist cái IMEI của phone (cho IMEI vào sổ đen) .
    Những nhà mạng họ có thể làm như thế nếu có người báo là phone bị mất, bị ăn cắp hoặc người mua huỷ hợp đồng.

Lý lịch của iphone này như thế nào. Người mua bên Nhật ?, có ký hợp đồng không ? có ai khai báo mất không ?
  7. l3ducthu4n

l3ducthu4n Thành viên

Được Like:
    7
    Iphone này tớ mua ở Hàn Quốc . ở bên đấy dùng mạng SHOW có dùng SIM.
    jailbreak và unlock là do tớ tự làm núc còn ở bên Hàn Quốc.
    vì chỉ về VN nghỉ phép thôi lên muốn sang lại lắp Sim bên đấy lại dùng lại bt.cứ nghĩ về VN là dùng bt ai ngờ lại bị ntn.k còn cách nào khác ah anh Dtube
  8. maynvvn

maynvvn Thành viên

Được Like:
    18

Thanks bác đã trả lời câu hỏi của em!

Về SIM chuyên dụng thì thế này: ngoài Sim dùng cho các máy thường (thường là màu bạc), Softbank bên Nhật có 1 loại SIM riêng (màu đen) cho những thuê bao dùng Iphone. Khi máy chưa UL thì chỉ dùng được SIM chuyên dụng thôi (SIM đen), sau khi UL xong thì cả 2 loại SIM đều dùng được. Đặc biệt với những người không có Wifi tại nhà, sau khi JB thì dùng chính SIM đen lấy sóng 3G của softbank để giải mã (tốc độ download tuyệt vời luôn bác à)

Restridted có thể là liên quan đến blacklist mà bác nói.

Hàng này là hàng em mua trên mạng. Mua trên mạng thì cũng đa dạng lắm. Người mua có thể mua trên các trang web chuyên về hàng 2 hand, trên các trang đấu giá, hay trên các trang bán hàng kiểu chodientu.com của VN. Thế nên khả năng hàng ăn cắp hay người dùng cắt máy (nhưng không trả tiền) là khá cao. Nhưng em iphone đó đã được UL và dùng SIM (thông thường) của softbank hơn 2 tháng bên Nhật rồi mới mang về VN bác ạ ****?

Không hiểu là liệu mang về VN sài sóng ở nhà thì em nó có bị restricted không bác Dtube nhi?!
  9. Dtube

Dtube Administrator

Được Like:
    9,333
    jailbreak bằng blackra1n ?
    Cái hacktivation đó bị trục trặc rồi.
    Vì máy này là 3gs, lại không có ecid/shsh, sản suất sau tuần 40 nên không dám động vào. Nhỡ có gì thì không restore lại được lúc này. Để tôi suy nghỉ xem có cách nào thay đổi cái hacktivation an toàn không.
    l3ducthu4n thích bài này.
  10. Dtube

Dtube Administrator

Được Like:
    9,333
    Cám ơn bạn đã giải thích về SIM chuyên dụng.
    Có nghĩa là iphone đó activate hợp lệ bằng SIM đen và sau đó jailbreak + unlock để dùng SIM khác. Cách jailbreak + unlock thì ok rồi.
    Vấn đề restricted thì khả năng bị IMEI blacklist là khá cao .... đây chỉ là suy đoán của tôi mà thôi.

Dùng được bên Nhật vài tháng không có nghĩa là sẽ không bị blacklist. Quá nhiều điện thoại nên họ cũng phải từ từ mà làm chứ :) ..
    Mang về VN dùng thì chắc là OK rồi. Mặc dù IMEI blacklist là 1 cái database quốc tế, nhưng không biết bên nhật họ có chia sẻ với các nhà mạng khác không thì không biết được.
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.