Nơi giải đáp nhanh mọi thắc mắc về Symbian (S60/80/90)

Thảo luận trong 'S60/S80/S90: KIẾN THỨC & KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi dungla, 17 Tháng năm 2004.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. xuongrongdat

xuongrongdat Ex-Mod

Được Like:
    2,821
    @qmai: Mình muốn hỏi kĩ hơn về chức năng backup và restore của AppMan đó qmai. Nó backup tình trạng lúc nào, giữ vào lưu lại những gì???? Restore có tốt không?? Thường chức năng này dễ bị lỗi lắm! Thanks and Thân.
  2. Buitoan091

Buitoan091 Thành viên

Được Like:
    261
    ---------------
    theo mình nghĩ và được biết:
    - backup để chẳng may có fải 4mát máy thì sẽ lưu trữ lại toàn bộ các cài đặt của điện thoại lúc chưa bị 4mát(do bạn cài quá nhiều, soft đụng nhau nên fải 4mát)
    - restore để trở lại trạng thái ban đầu của điện thoại trước lúc bạn 4mát điện thoại (điện thoại của bạn sẽ như lúc bạn chưa fải 4mát máy, điều này rất hữu dụng vì danh bạ, lịch làm việc, các chương trình .v.v. sẽ ko mất đi)

tui nói có jì sai thì các bạn thông cảm nha!
    thân!
  3. qmai

qmai Ex-Mod

Được Like:
    1,183
    AppMan chỉ là chương trình quản lý ứng dụng, kiểm tra hệ thống và quản lý các chương trình đang chạy thôi xuongrongdat, không có chức năng Backup và Restore đâu.

Backup và Restore ở đây là ứng dụng ngay trên điện thoại đó, mục Memory.

Khi bạn chạy Backup thì tất cả các data, cấu hình đăng ký của các chương trình, Contacts, Notes, Calendar, To-do,... nằm trên ổ C: của điện thoại được nén lại thành 1 file trên thẻ nhớ (giống như mình sử dụng Ghost trên máy tính vậy).

Khi bạn Backup nó sẽ lưu lại cấu hình và data vào thời điểm đó (ngày-tháng-năm).

Vd: Nếu máy bạn bị lỗi vì một chương trình mới cài nào đó bị lỗi, bạn chỉ cần format ổ C: sau đó chạy Restore thì nó sẽ trả lại nguyên dạng cấu hình máy vào thời điểm bạn Backup, xong vào thẻ nhớ xóa bỏ chương trình bị lỗi ấy đi.

Những dữ liệu bạn cập nhật sau khi Backup như Contacts, Notes, Calendar, To-do,...sẽ bị mất sau khi Restore. Vì vậy bạn nên dùng Backup thường xuyên khi máy bạn đang còn "khỏe mạnh" :D .

Mình cũng thường sử dụng Backup nên không có gì phải lo bị lỗi cả, kể cả... virus :)) .

Cho đến giờ vẫn không thấy lỗi trong chương trình này, đó là thiết kế của nhà sản xuất.

Nhưng trước khi Backup nhớ tắt (off, exit) hết các chương trình đang chạy nhé, như thế sẽ rất an toàn và chính xác khi chương trình Backup thực hiện.

Thân.
    :)
    vuthanhcong and xuongrongdat like this.
  4. vuthanhcong

vuthanhcong Thành viên

Được Like:
    232
    Cảm ơn qmai nhiều nhé. Mình sẽ thử lại một lần nữa xem sao. Chắc từ sau mình phải luôn phải nhớ backup trước khi cài PM mới.

Chúc vui.
    qmai thích bài này.
  5. tslt

tslt Thành viên

Được Like:
    0
    Các bác giúp em giải quyết vấn đề nhỏ nhé.

Em cài Smart Setting lựa chọn cài nó vào thẻ nhớ nhưng hổng có thấy mà nó vô luôn bộ nhớ điện thoại là sao? Trên phone mem cũng có nó (C:/system/apps/smartsetting và trong cả C:/system/install - ở đây nó giống như file cài đặt - cũng có nó) trên thẻ cũng có nó (E:/Nokia/Install/ cũng có nó - file giống với file cài đặt). Như thế này là sao thế? Mặc dù lúc install em lựa chọn cài vào thẻ mà.
  6. khoabiboa2

khoabiboa2 <b><font color=Indigo>Ex-Mod</font></b>

Được Like:
    1,181
    những chương trình hệ thống như smart setting hay ADL đều tự cài trên máy không cài trên thẻ.
    cái bạn chọn chỉ là đọc trên thẻ,pm nào cũng vậy, thường máy sẽ hỏi 2 lần, lần đầu là sao lưu khi đó nó sẽ tự copi vào nokia/install file này chỉ là copi bạn có thể xóa được., lần thứ 2 mới cài đặt smart setting hay ADL chỉ hỏi 1 lần.
    thân
    tslt thích bài này.
  7. Buitoan091

Buitoan091 Thành viên

Được Like:
    261
    -----------------------
    trong quá trình cài đặt, bạn có thể xóa hết các file nằm trong đường dẫn sau: C (hoặc E):/nokia/install.
    toàn bộ các file nằm tại đường dẫn này là file được save thêm trong quá trình cài đặt thôi, có thể xóa đi mà ko ảnh hưởng jì đến máy điện thoại hay chương trình chúng ta cài đặt cả.
    nó chỉ ảnh hưởng khi chúng ta xóa các folder nằm trong đường dẫn sau mà thôi: C(hoặc E):/system/Apps mà thôi
    pác nhớ chú ý đừng để ai nghịch mà xóa mất chúng nhé!
    tốt nhất là đừng để ai đụng vào pm FExPlorer hay SeleQ là được, như vậy sẽ ko làm ảnh hưởng đến các folder trong system/Apps vì folder System là folder đã ẩn đi nên sẽ ko nhìn thấy khi ko vào các chương trình FExPlorer hay SeleQ.
    chúc pác may mắn
    thân
    tslt thích bài này.
  8. theanh99

theanh99 Guest

không phải AppMan bị đụng Bác vào ổ C System Apps xóa cái chữ Binpda là được à
    gabriel999 thích bài này.
  9. xuongrongdat

xuongrongdat Ex-Mod

Được Like:
    2,821
    @qmai: bài viết của bác rất hay và hữu ích. Cám ơn bác nhiều hén! mình sẽ thử xem sao!=D>

@all: các bác khác cũng nên làm theo cách của qmai <-------- Bảo vệ rất tốt máy của các bác đấy! thân.
    qmai thích bài này.
  10. Larry Pham

Larry Pham Thành viên

Được Like:
    0
    Cho em hỏi em đã download đc rất nhìu fan62 mềm cho Ngage C, em đã xem kĩ là nó tương thích với Ngage C, vậy mà khi em install vào, ban đầuu nó chạy thanh install rất bình thường, nhưng sau khi chạy xong thì tự động removing luôn, hu hu, đa số ứng dụng em chép vào đêừ bị vậy. Ai giúp em với
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.