Thảo Luận Nokia 5700 Xpress Music

Thảo luận trong 'S60 3rd: KIẾN THỨC & KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi kijuto, 30 Tháng ba 2007.

1. lankie

lankie Thành viên

Được Like:
    0

chuyện tắt Music Player hơi rắc rối 1 tí nhưng vẫn tắt được mà bạn:)
    ko biết ai nói chưa nhưng mình tìm ra 1 lần quậy trò chỉnh chế độ nghe:))

để tắt Music Player khi dùng font tiếng việt bạn vào [đi đến danh sách đang phát]->[lựa chọn]->[chỉnh tần số]->rồi chọn 1 trong số những cái bạn ko xài {vd như xài mặc định thì chỉnh classic or jazz...->[lựa chọn]->[chỉnh sửa]->[thoát]

thế là đã tắt được,xong...ko cần dùng phần mềm handly taskman zì đó đâu

hơi rắc rối nhưng làm vậy đở tốn pin hơn nhỉ?vả lại cũng ko thấy khó chịu lắm!

àh,em xài 5700 gần 1 năm rồi,vì là con gái thấy dáng 5700 đẹp+cá tính nên mua,vẫn còn ưng tính năng lắm nhưng ngoại hình hơi chán

xài nhiều mới thấy lỗi hơi nhiều,nhất là dễ trầy xước,tróc vỏ nữa,như bàn phím của em (ở cả 2 mặt) đã bị xước nhiều,màn hình cũng vậy (do ko thik dán,thik xài đến tận gốc hơn :p)

có bác nào biết thay bàn phím ở đâu trong HCM ko?em đến Nokia Care người ta bảo hàng ít người xài nên ko up fụ kiện về,chờ mỏi mòn vẫn ko có...Hạn bảo hành vẫn còn mà người ta chả bán để thay về=((

thế mình có cần thay hàng zin ko?bác nào cho ý kiến và chỉ chỗ tốt lun nhe,nhìn con của em te tua buồn wá!:((

mà sao hàng về hcm em thấy có bị lỗi nữa,như con của em màn hình dãy phím 3-6-9 bị nhô lênh và số 3 vượt khỏi hẳn,nghe bảo là do kết cấu nhưng con 5700 màu xám bạn em mua ở nước ngoài thấy rất chuẩn,chẳng bị lỗi gì bàn phím cả

nhìn nó nhô lên nhiều thấy chán quá!ko biết sửa làm sao nhỉ?

và cho em hỏi lun,5700 wallpaper hình ngoài có thể xài hình động được ko ạh,chứ sao thấy nó chỉ dùng được file jpg thôi,bọn con gái thường rất thích hình động nên em ko ngoại lệ.Có thể nào sữ dụng hình động cho hình nền được ko?

àh,em còn có thắc mắc:
    vì sao 5700 ở nước ngoài (nhất là Châu Âu) cũng được ưa chuộng nhiều còn Việt Nam hầu như ít ai sử dụng,thậm chí biết rõ về nó cũng khá ít?có phải nó nhiều lỗi hay do tiếp thị quảng bá.Em thấy tín năng đầy đủ và tiện nghi (hơn cả 5310-5610 bi giờ lun) mà giá cũng vừa tầm chỉ mỗi tội cồng kềnh tí thôi mà sao ít ai xài nhỉ?

giúp em nhe:)
  2. ajiang

ajiang Thành viên

Được Like:
    11
    Muốn theme "động đậy" được thì bạn phải cài phần mềm Anim manager để kích hoạt dùng theme động rồi cài 1 theme động (tức là theme có chứa ảnh nền dạng file .gif) là được.
  3. Multimedia

Multimedia Thành viên

Được Like:
    99
    Chính xác . Sử dụng ảnh động dạng gif là ok cho cái wallpaper mà xài wallpaper làm gì cho xấu ( tại nó không full ) chi bằng lên google search theme động có phải hay hơn không ( chỉ tội tìm được theme như ý chắc khá lâu ) . Mua 11/2007, do mua cái máy mới lần đầu ( các lần trước toàn xài máy cũ nên không giữ lắm ) và cũng do ngắm từ hồi đài Hà Nội quảng cáo rồi nên cưng nó vô cùng nên giờ nó trông như mới ( có vài vết xước nhỏ do bọn Care gây ra đến giờ vẫn còn hận )
    - Cách tắt rất hay nhưng có vẻ nhiều công đoạn trong khi taskman chỉ việc giữ phím menu rồi kill nó mà đằng nào ta chả phải cài taskman để xem có gì sót lại chư close không và tình hình dung lượng thế nào .
    - 5700 có RAM + CHIP khỏe nhất trong các dòng Nokia nên con trai xài càng thỏa mãn tính tò mò như cài đặt game, chương trình ...... Nên anh em không phải ngại 5700 trông nữ tính mà không mua ( thực chất nó khoe như lực sĩ )
    - Vấn đề bàn phím không chỉ 5700 mà các dòng khác cũng bị . Muốn mua thì hình như phải mua vỏ mới phải đặt hàng qua Nokia.com , còn ko có xiền thì nhừ anh thợ nào lành nghề lấy keo dán lại . Nếu sang được TQ kiếm vỏ không khó đâu .
    - Về vấn đề xước vỏ thì cái túi nó khuyến mãi đâu rồi, lạ thật nó cho thì cứ xài thôi có nặng và to lắm đâu cơ chứ . Từ hồi tui xài cứ khi nào không dùng là đút trong cái túi "free matching" chả xước bao giờ, đén vết bẩn còn chưa thấy . ( Quan điểm : không dán gì cả, mình mua để xài chứ không để bán nên mình dùng cho mình, dán vào nhìn đểu lại che khuất độ nét màn hình, tự nhiên mua lấy cái thiệt vào người )
    - Có 1 thể loại máy 5700 transformer bán ở bên TQ với Camera 3.2M vỏ đen nhựa ko kim loại . Nhưng đó là bản không chính thức của Nokia nên chất lượng không được khẳng định .
    - Lý do 5700 không dược ưa chuộng ====> có lợi cho ai biết được cái hay đích thực mua được với giá phải chăng
    + 5700 nhìn bề ngoài không bắt mắt, đường nét không thời trang thời thượng
    + Firmware cũ của 5700 lỗi quá nhiều và dịch vụ chăm sóc khách hàng Nokia quá tệ ===> phiền hà khi đi Care
    + Xài S60v3=> ít ứng dụng vào thời điểm đó, thiết bị không hot như N73 (2M so với 3.2M) lại ít được quảng cáo . N73 được giới doanh nhân VN thời điểm đó ưa chuộng ( họ chỉ thích cái nào business thôi ) ===> 5700 ko được mua
    + Thời điểm đó giá cao nên ko ông nào chưa đi làm dám sờ vào, sau này rẻ bị N73 ME ( giá mềm rồi 5t8 thôi ) ép tiếp ( 5700 giá 4t6), N73 ME cơ đấy thôi chi thêm hơn 1t mua Nokia N serie đi ==> 5700 lại bị lép vế .
    + Ngoài ra 5700 khỏe về thiết bị nhưng yếu về va chạm nên coi chừng đấy khi nó rơi ( ngoài kia có cu bị mất sóng khi vừa rơi 1 phát kia kìa )

===================> 5700 ra đời chỉ dành cho ai biết cái hay của nó xài mà thôi . Cái hay của nó thì miễn bàn đi vì mấy bài trước đã tranh luận quá nhiều rồi tự lật lại xem đi .
    kecuoigio thích bài này.
  4. bomthu

bomthu Thành viên

Được Like:
    44
    cái thằng 5700 của em sau khi xoay để chụp hình và xoay lại thì bàn phím bấm không được phải tắt máy rồi mở lại mới bấm được, có ai biết cách khắc phục không giúp em với
  5. Multimedia

Multimedia Thành viên

Được Like:
    99
    Chắc làm rơi rồi chứ gì . Thằng bạn mình đã làm rơi 5700 và cũng bị như bạn đó . Hiện đang ở chỗ Care tính đến nay đã xấp xỉ 3 tuần (đến đó cứ bảo tự nhiên bị thế nó ko biết đâu => sửa chữa miến phí nếu còn hạn bảo hành), lý do do Care cho biét là hỏng lá đồng tiếp xúc chỗ quay phải thay ( hơi lâu đấy ) . Còn nếu không phải do rơi thì chạy lại firmware đi trước khi mang ra Care đễ đỡ tốn thời gian cho lỗi nhỏ .
  6. ajiang

ajiang Thành viên

Được Like:
    11
    Hôm qua ngồi rỗi format lại máy và thẻ nhớ rồi cài lại vì mình cài linh tinh cảm thấy máy có quá nhiều file rác làm chậm máy, đúng là chạy nhanh hơn hẳn :D nhưng hôm nay mới phát hiện tự nhiên nó mất rung thật (firmware 4.21), khởi động lại máy, chạy thử 1 trò chơi hỗ trợ tính năng rung (trò máy bay hoặc đua xe, nó sẽ kích hoạt tính năng rung khi mình va chạm hoặc trúng đạn) thế là lại hết, chắc 4.21 vẫn còn 1 số lỗi nhỏ thật.
    Phải công nhận là 5700 chạy CPU tốc độ cao sướng thật (369MHz), hiện tại mình chỉ thấy 6120 Classic và E51 là tốc độ cao bằng, chỉ mỗi cái mình không thích là phím joytick của nó chơi game thật chán và mình chẳng thích kiểu xoay của nó, sắp tới 5320 ra mắt, kiểu thiết kế thân máy và phím bấm làm mình rất thích. Hi vọng thông số của nó ngang với 5700 (rất tiếc là không có hồng ngoại, hơi chán vì ko dùng làm điều khiển TV được nữa). Thấy giá dự đoán của nó cũng bằng tầm 5700 lúc mới ra thôi.
  7. Multimedia

Multimedia Thành viên

Được Like:
    99
    Mình đã nêu vấn đề mất rung ở trang trước rồi, cái park tiếng việt của v4.21 có code gì đó bị lỗi nên không lâu sau sẽ mất rung . Hiện tại mình xài park Euro 1 thấy không vấn đề đọc tốt tiếng việt nhưng không hỗ trợ gõ tiếng việt đâu .
    Mà bạn có xài 5700 thật không đấy mà bảo 5700 ko có hồng ngoại, xem kĩ lại gần cái mở nắp kết nối USB, sạc, thẻ nhớ có cái phần bằng nhựa màu đen giữa đám vỏ da ý => hồng ngoại đấy .
    Con 5320 này ra đời giá hình như đạt 5t6 hình như rẻ hơn 5610 lúc mới ra đời . Có thể nó hỗ trợ nghe nhạc điên nhưng mình tin chắc không có thể loại hỗ trợ nghe nhạc thế này + chip + RAM khỏe như 5700 mà giá thuộc loại vừa thế đâu http://www.thegioididong.com/DTDD/Specification.aspx?Branch=1&ModelID=21462
    Xu thế điện thoại bây giờ là thời trang và đa phương tiện nên người ta ít quan tâm tới tốc độ chip . Nokia cho ra đời 5700 với hi vọng sẽ làm một bước đột phá về công nghệ nhưng do quảng cáo quá tệ và lỗi firmware hardware nhiều nên đã thất bại .
    Có thể so sánh N5700 với chiếc xe F1 vì chiếc F1 đã đạt tới được tốc độ cao nhất nhưng bù lại rất mỏng manh chỉ 1 va chạm nhỏ là đã nằm ngoài cuộc đua rồi . N5700 cũng vậy thôi rất mỏng manh và dễ hư trước những tác động mạnh nên mọi người lưu ý giữ gìn cẩn thận .
  8. chapidream

chapidream Thành viên

Được Like:
    29
    Mình cũng dùng n5700 sáu tháng nay mà có thấy vấn đề rì đâu, chạy nhanh mượt mà, tốc độ xử lý tốt, mới nâng cấp lên FW 4.21 euro1 chạy lại êm hơn, khoái cái xoay ống kính tự chụp ảnh mà ko phải lăn tăn.
    Bác Ajiang xem lại chứ em thấy máy báo tốc độ có 192 mhz thôi àh, chạy nhanh còn nhờ bộ nhớ ram nữa bác ui ;)
    Bác nào phát hiện 5700 có ứng dụng gì mới thì post lên 4rum cho anh em học hỏi nhé !
  9. Multimedia

Multimedia Thành viên

Được Like:
    99
    Ko phần mềm nào đọc được tốc độ của 5700 đâu . Mà thực chất nó có list của các chip di động nó đọc được cái tên nào thì in ra cái tốc độ trong cái list đấy thôi, nó không kiếm được cái tên của chip 5700 nó chọn bừa 1 cái gần đúng để in ra ko chính xác . Xem thử mà xem nếu giả sửa đúng là 192MHz thế vì sao nó chạy êm hơn, nhanh hơn N73 đọc được là 220MHz
  10. ajiang

ajiang Thành viên

Được Like:
    11
    Mình nói 5320 không có hồng ngoại đấy chứ, chắc xu hướng thiết kế sẽ bỏ đi các kết nối tốc độ thấp. Các bạn vào trang http://www.gsmarena.com/nokia_5320_xpressmusic-2348.php mà xem thông số của nó, tốc độ 369MHz bằng 5700, nhưng bộ nhớ lớn hơn, dùng Symbian 9.3 và có nhiều tính năng mới khá hấp dẫn. Nói chung mình cũng chỉ xác định dùng 1 cái điện thoại nào đó mình cảm thấy tính năng phù hợp với mình chứ chạy theo công nghệ chắc không theo nổi.